ಲಿಕುಡ್ ಒಕ್ಕೂಟದ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ನಾಯಕ ಬೆನ್-ಗ್ವಿರ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಚಿವ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ

  • Whatsapp

ಇಸ್ರೇಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ-ನಿಯೋಜಿತ ಬೆಂಜಮಿನ್ ನೆತನ್ಯಾಹು ಅವರ ಸಂಪ್ರದಾಯವಾದಿ ಲಿಕುಡ್ ಪಕ್ಷವು ಶುಕ್ರವಾರ ಯಹೂದಿ ಪವರ್ ಪಕ್ಷದೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಒಕ್ಕೂಟದ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದ್ದು, ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಇಟಾಮರ್ ಬೆನ್-ಗ್ವಿರ್ ಹೊಸದಾಗಿ ರಚಿಸಲಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಚಿವ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಒಪ್ಪಂದದ ಭಾಗವಾಗಿ, ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಯಹೂದಿ ಶಕ್ತಿ ಪಕ್ಷವು ಮೂರು ಸಚಿವ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಇಸ್ರೇಲಿ ದಿನಪತ್ರಿಕೆ, ಹಾರೆಟ್ಜ್ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ ಮರುನಾಮಕರಣಗೊಂಡ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸಚಿವರ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಗುವುದು.

“ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಒಪ್ಪಂದದ ಕಡೆಗೆ ನಾವು ಇಂದು ರಾತ್ರಿ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹೆಜ್ಜೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಲಪಂಥೀಯ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸುವ ಕಡೆಗೆ” ಎಂದು ಬೆನ್-ಗ್ವಿರ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ನೆತನ್ಯಾಹು ಅವರ ಲಿಕುಡ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಬಲಪಂಥೀಯ ಮಿತ್ರಪಕ್ಷಗಳು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ನವೆಂಬರ್ 1 ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟ ಜಯವನ್ನು ಗಳಿಸಿದವು, ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ರಾಜಕೀಯ ಅಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿದವು. ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ರಚಿಸುವ ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ರಸ್ತೆ ತಡೆಗಳನ್ನು ಹೊಡೆದವು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಪಾಲುದಾರರೊಂದಿಗಿನ ಮಾತುಕತೆಗಳು ಎಳೆಯುತ್ತವೆ.

ಒಳಬರುವ ಸರ್ಕಾರವು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಪಂಥೀಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತಿದೆ, ನೆತನ್ಯಾಹು ಅವರ ಒಕ್ಕೂಟ ಮತ್ತು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ನಡುವೆ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಸಮತೋಲನ ಕಾಯಿದೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಬೆನ್-ಗ್ವಿರ್ ಅವರ ದಾಖಲೆಯು ಅರಬ್ಬರ ವಿರುದ್ಧ ಜನಾಂಗೀಯ ಪ್ರಚೋದನೆ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಗೆ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು LGBT ವಿರೋಧಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಾಗಿ 2007 ರ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಅವರು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯನ್ನರನ್ನು ಹೊರಹಾಕುವುದನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ – ಅವರು ದೇಶದ್ರೋಹಿಗಳು ಅಥವಾ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವವರನ್ನು ಮಾತ್ರ.

1967 ರ ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ವೆಸ್ಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ವಸಾಹತುಗಾರ, ಬೆನ್-ಗ್ವಿರ್ ಪ್ಯಾಲೇಸ್ಟಿನಿಯನ್ ರಾಜ್ಯತ್ವವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅವರು ಅಲ್-ಅಕ್ಸಾ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಚೀನ ಯಹೂದಿ ದೇವಾಲಯಗಳ ಕುರುಹಾಗಿರುವ ಫ್ಲ್ಯಾಷ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಜೆರುಸಲೆಮ್ ಪವಿತ್ರ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಯಹೂದಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಬಲಪಂಥೀಯವು ನ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ, ಅದನ್ನು ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆದಾರ ಮತ್ತು ಎಡ-ಒಲವಿನ ರಸ್ತೆ ತಡೆ ಎಂದು ಚಿತ್ರಿಸುತ್ತದೆ. ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಒಕ್ಕೂಟದ ರಚನೆಯು ಈಗ ಅಂತಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಶ್ರೀಮಂತ ಸಹವರ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಬಲ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮೊಗಲ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಮೂರು ಹಗರಣಗಳಲ್ಲಿ ವಂಚನೆ, ನಂಬಿಕೆಯ ಉಲ್ಲಂಘನೆ ಮತ್ತು ಲಂಚ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಆರೋಪದ ಮೇಲೆ ನೆತನ್ಯಾಹು ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ತಪ್ಪನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ಜಾರಿ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಮಾಟಗಾತಿ ಬೇಟೆಯ ಬಲಿಪಶು ಎಂದು ಚಿತ್ರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆದರೆ ಉದ್ದೇಶಿತ ಕಾನೂನು ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಅವರ ವಿಚಾರಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇಸ್ರೇಲ್ ಪ್ರಧಾನಿ-ನಿಯೋಜಿತ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿರುವಾಗ, ನ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದಿಗಿನ ತನ್ನ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುವ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯ ಸಂಘರ್ಷದ ಏರ್ಪಾಡಿಗೆ ಅವನು ಬದ್ಧನಾಗಿರುತ್ತಾನೆ, ಆದರೂ ಅದನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆಯೇ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ.

(ಎಪಿ ಮತ್ತು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಜೊತೆ ಫ್ರಾನ್ಸ್ 24)

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ