ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟಗಳು ಅವುಗಳನ್ನು ನುಂಗುವ ಮೊದಲು ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತವೆ

  • Whatsapp

ಅವರು ಪ್ರಪಂಚದ ಒಟ್ಟು ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯ 0.03% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದರೂ, ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳು ಹವಾಮಾನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಮುಂದಿನ ಎರಡು ಮೂರು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಇಡೀ ದೇಶಗಳು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಬಹುದು. ಈ ದ್ವೀಪ ರಾಜ್ಯಗಳು ತಮ್ಮ ಉಳಿವಿಗಾಗಿ ಹೇಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿವೆ?

Read More

ಒಂದು ದೇಶವು ಅದರ ಭೂಮಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು. ಒಂದು ದೇಶವು ಅದರ ಜನರು, ಅದರ ಸ್ವಭಾವ, ಅದರ ಸಂಸ್ಕೃತಿ, ಅದರ ಸಂಪ್ರದಾಯಗಳು, ಅದರ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ಸ್ವ-ಆಡಳಿತದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ. ಆದರೆ ನಿಲ್ಲಲು ಸಾರ್ವಭೌಮ ಪ್ರದೇಶವಿಲ್ಲದೆ, ದೇಶವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯಬಹುದೇ?

ಇದು ಕೆಲವು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಎದುರಿಸಲು ಬಲವಂತವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಲಾಗದ ಪ್ರಶ್ನೆಯಾಗಿದೆ. ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ವಿಪತ್ತುಗಳಿಂದಾಗಿ, ಪೆಸಿಫಿಕ್‌ನ ಸಂಪೂರ್ಣ ದೇಶಗಳು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ವಾಸಯೋಗ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಹಲವಾರು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮುಳುಗಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನವನ್ನು 1.5 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರಿಸಲು ಜಗತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ ಸಹ, ತುವಾಲು ಅಥವಾ ಕಿರಿಬಾಟಿಯಂತಹ ಹವಳದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಕೆಲವು ಪ್ರವಾಹವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತವೆ.

ಪ್ರಪಂಚದ ಒಟ್ಟು ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯಲ್ಲಿ 0.03% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳು ಹವಾಮಾನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿವೆ. ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ವಿಪತ್ತಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಹತಾಶ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಯಾವುದೇ ಭೂಪ್ರದೇಶವಿಲ್ಲದ ದೇಶ

ನವೆಂಬರ್ 15 ರಂದು, COP27 ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ, ತುವಾಲುವಿನ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಸೈಮನ್ ಕೋಫೆ ಅವರು ತುರ್ತು ಸಂದೇಶದೊಂದಿಗೆ ಜಗತ್ತನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದರು. ಮರದ ಲೆಕ್ಟರ್ನ್ ಹಿಂದೆ ನಿಂತು, ಪುಟ್ಟ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪ ದೇಶವು ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲ ಡಿಜಿಟಲ್ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದರು.

“COP26 ರಿಂದ, ಪ್ರಪಂಚವು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲಿಲ್ಲ,” ಅವರು ಹೇಳಿದರು, ಯುಎನ್ ಮತ್ತು ಟುವಾಲುವಾನ್ ಧ್ವಜಗಳು ಅವನ ಹಿಂದೆ ಲಘು ಸಮುದ್ರದ ತಂಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ತೂಗಾಡುತ್ತಿದ್ದವು. “ನಾವು ನಮ್ಮದೇ ಆದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ… ನಮ್ಮ ಭೂಮಿ, ನಮ್ಮ ಸಾಗರ, ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ನಮ್ಮ ಜನರ ಅತ್ಯಮೂಲ್ಯ ಆಸ್ತಿಗಳಾಗಿವೆ. ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಹಾನಿಯಿಂದ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಲು, ಭೌತಿಕ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಏನೇ ಸಂಭವಿಸಿದರೂ, ನಾವು ಅವರನ್ನು ಮೋಡದ ಕಡೆಗೆ ಸರಿಸುತ್ತೇವೆ.

ಹವಾಯಿ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ನಡುವೆ ಅರ್ಧದಾರಿಯಲ್ಲೇ ಕುಳಿತು, ದೇಶವನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಒಂಬತ್ತು ದ್ವೀಪಗಳ ಗುಂಪು ಸುಮಾರು 12,000 ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ತಗ್ಗು ಪ್ರದೇಶದ ಅಟೋಲ್ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ, ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟಗಳ ಏರಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದುರ್ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ತೀರಗಳ ಸವೆತ, ಶುದ್ಧ ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳ ಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ಜೀವನಾಧಾರ ಆಹಾರ ಬೆಳೆಗಳ ನಾಶ. ಮುಂದಿನ 20 ರಿಂದ 30 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶವು ವಾಸಯೋಗ್ಯವಲ್ಲದ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಬರಲಿದೆ. ಉಳಿದಿರುವುದನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಮೆಟಾವರ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನನ್ನು ತಾನೇ ಪುನರಾವರ್ತಿಸುವ ಮೊದಲ ದೇಶವಾಗಿದೆ.

ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಟುವಾಲುವಿನ ಫ್ಯೂಚರ್ ನೌ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ನ ಭಾಗವಾಗಿದೆ, ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದಾಗಿ ದೇಶವು ಎದುರಿಸಬಹುದಾದ ಕೆಟ್ಟ ಸನ್ನಿವೇಶದ ಪೂರ್ವಸಿದ್ಧತಾ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಅದರ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಡಿಜಿಟಲ್ ಅವಳಿ ರಚಿಸುವುದು ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಒಂದು ರೂಪವಾಗಿದೆ, ಅದರ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಡಿಜಿಟಲ್ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪುನರಾವರ್ತಿಸಲು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ವರ್ಚುವಲ್ ಜಾಗವು ಟುವಾಲುವಾನ್ನರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಅದರ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸೌಂದರ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಭಾಷೆ ಮತ್ತು ಪದ್ಧತಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪರಸ್ಪರ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ.

ಟುವಾಲು ತನ್ನ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಆಡಳಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸರಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ವಾಸ್ತವ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವವನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಬಹುದೇ? ಕ್ವೀನ್ಸ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ನಿಕ್ ಕೆಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಕಸ್ ಫೋಥ್‌ಗೆ ಉತ್ತರ ಹೌದು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲ.

ದಿ ಕಾನ್ವರ್ಸೇಶನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಲೇಖನವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಕೆಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಫೋತ್ ಅವರು “ಈ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ತುವಾಲುವಿನ ‘ಡಿಜಿಟಲ್ ಅವಳಿ’ ಆಡಳಿತದ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸುವುದು ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಎಸ್ಟೋನಿಯಾದ ಇ-ರೆಸಿಡೆನ್ಸಿ ಸಿಸ್ಟಮ್, ರೆಸಿಡೆನ್ಸಿಯ ಡಿಜಿಟಲ್ ರೂಪದಂತಹ ಉದಾಹರಣೆಗಳು, ಅಲ್ಲಿ ಎಸ್ಟೋನಿಯನ್ನರಲ್ಲದವರು ಕಂಪನಿ ನೋಂದಣಿಯಂತಹ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದು, ಇದು ಭರವಸೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಹಾಗೆಯೇ ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್ ಸೆಕೆಂಡ್ ಲೈಫ್‌ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಸ್ವೀಡನ್‌ನಂತೆ ವರ್ಚುವಲ್ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಗಳು.

ಆದರೆ ತುವಾಲುವಿನಷ್ಟು ಚಿಕ್ಕದಾದರೂ ದೇಶದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ನೈಜ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವುದು ತಾಂತ್ರಿಕ ಸವಾಲಾಗಿದೆ. “ಬ್ಯಾಂಡ್ವಿಡ್ತ್ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿವೆ, ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಬಳಕೆದಾರರು ಹೆಡ್ಸೆಟ್ಗಳಿಗೆ ಅಸಹ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಕೆಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಫೋತ್ ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೆಚ್ಚು ಏನು, ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು “ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅವರು ಎಷ್ಟು ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ತೀವ್ರತೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.”

ಟುವಾಲು ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ರತಿಕೃತಿಯು ಆನ್‌ಲೈನ್ ಮ್ಯೂಸಿಯಂ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರೊಫೆಸರ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ “ಎರ್ಸಾಟ್ಜ್ ರಾಷ್ಟ್ರ-ರಾಜ್ಯ” ಆಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಸ್ಥಳಾಂತರ, ಕೊನೆಯ ಉಪಾಯ

Pacific Islands Climate Action Network (PICAN) ನ ನೀತಿ ಸಂಯೋಜಕರಾದ Lavetanalagi Seru ಗಾಗಿ, Tuvalu ತನ್ನ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು 30 ವರ್ಷದ ಫಿಜಿಯನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ತುವಾಲುವಿನ ವಿಶೇಷ ಆರ್ಥಿಕ ವಲಯದ ಪ್ರಶ್ನೆ, ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಮೇಲೆ ಅದು ಅಧಿಕಾರ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶ. “ಅದಕ್ಕೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ?” ಅವರು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಯುಎನ್ ಸಮಾವೇಶವು ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಳ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ಒಣ ಭೂಮಿಯಿಂದ ಅದನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ತನ್ನ ತಾಯ್ನಾಡಿನ ಫಿಜಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿತವಾಗಿರುವ ಸಣ್ಣ ದ್ವೀಪ ರಾಜ್ಯದ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನೋಡುವ ಸೆರುಗೆ ಟುವಾಲು ಭವಿಷ್ಯದ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳು “ಹೃದಯಾಘಾತಕಾರಿ”. ಎಣಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಫಿಜಿಯಂತಹ ಇತರ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ ತುವಾಲುನಂತಹ ಅಟಾಲ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಹವಾಮಾನ ವಿಪತ್ತುಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ದುರ್ಬಲವಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. “ನೋವು ಮತ್ತು ಆಘಾತ ಮತ್ತು ನಿರಾಶ್ರಿತತೆಯನ್ನು ಯಾವುದೂ ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ [Pacific Islanders will endure]ನಿಮ್ಮ ಬೇರುಗಳಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಂಡಿರುವ ಭಾವನೆ, ”ಸೆರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಫಿಜಿಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 65% ಜನರು ತೀರದ 5 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳೊಳಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟವು ಏರುವ ಅಪಾಯವು ಸನ್ನಿಹಿತವಾಗಿದೆ.

ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಫಿಜಿಯನ್ ಸರ್ಕಾರದ ವಿಶೇಷ ಅಂಗವು ದೇಶವನ್ನು ಹೇಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದು 130-ಪುಟಗಳ ಯೋಜನೆಯನ್ನು “ಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳಾಂತರಗಳಿಗಾಗಿ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಪ್ರೊಸೀಜರ್ಸ್” ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ, ಇದು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅನುಮೋದನೆಗಾಗಿ ದೇಶದ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್‌ಗೆ ಹೋಗಲಿದೆ. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮನೆಗಳು ಮುಳುಗುವ ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಯೋಜನೆಯು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಆರು ಗ್ರಾಮಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಐದರಿಂದ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ 42 ಗ್ರಾಮಗಳನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ಸಮುದಾಯಗಳ ಸ್ಥಳಾಂತರವು ನಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಉಪಾಯವಾಗಿದೆ,” ಸೆರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಇದು ನಾವು ಮೊದಲ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಮಾಡಬೇಕಾದ ವಿಷಯವಲ್ಲ. ನಾವು ನಮ್ಮ ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಅವರ ಪೂರ್ವಜರ ಭೂಮಿಯಿಂದ ಕತ್ತರಿಸಬಾರದು. ಮತ್ತು ಘನತೆಯಿಂದ ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದು ಸುಲಭದ ಕೆಲಸವಲ್ಲ. ಮನೆಗಳು, ಚರ್ಚ್‌ಗಳು, ಶಾಲೆಗಳು, ರಸ್ತೆಗಳು, ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ಸಮಾಧಿ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುವುದು.

ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪದ್ಧತಿ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಮೀನುಗಾರ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಒಳನಾಡಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯವಸಾಯ ಮಾಡಲು ಅವರನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಪ್ರವೇಶ ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಿರುವ ಬೆಟ್ಟಗಳ ಮೇಲೆ ಹಿರಿಯರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವುದು.

ಸೆರು ನೌಸೋರಿ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಬಾಲ್ಯದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ನಿಕಟ ಕರಾವಳಿ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿಕರ ನಡುವೆ ಕಳೆದರು. ಅವರು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಚುಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲಿಲ್ಲ. “ಇದು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಘಟನೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಕ್ಕೆ ಹೋದಾಗ ಮಾತ್ರ ಅವರು ತುಂಡುಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ನಂತರ, 2016 ರಲ್ಲಿ, ವಿನ್‌ಸ್ಟನ್ ಚಂಡಮಾರುತವು ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಬೀಸಿತು ಮತ್ತು ಫಿಜಿಯ ಜಿಡಿಪಿಯ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಹಾನಿಯಲ್ಲಿ ಅಳಿಸಿಹಾಕಿತು.

“ನಮ್ಮ ಕುಟುಂಬದ ಮನೆಯ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯು ಗಾಳಿಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಕಾಗದದ ತುಂಡಿನಂತೆ ಉರುಳಿತು,” ಸೆರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ, “ನಮ್ಮ ಬೇರು ಬೆಳೆಗಳು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದವು, ಆದ್ದರಿಂದ ನನ್ನ ಕುಟುಂಬವು ಸೂಪರ್ಮಾರ್ಕೆಟ್ಗಳಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಆ ವಸ್ತುಗಳಿಗೆ ನಿಮಗೆ ಹಣ ಬೇಕು. ಚಂಡಮಾರುತವು ಎಷ್ಟು ನಾಶವಾಯಿತು ಎಂದರೆ ಇಂದಿಗೂ ಕೆಲವು ಕುಟುಂಬಗಳು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ. “ಅವರು ಕೇವಲ ಮೇಜಿನ ಮೇಲೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಹಾಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಉತ್ತಮ ಜೀವನವನ್ನು ಗಳಿಸಲು ಅವರು ಯಾವ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಅವರು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಸೆರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

‘ನಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಮೂಲ ಕಾರಣ’

ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯವು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ ಸೆರು ಅವರ ಧ್ವನಿ ತೀವ್ರಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಅವರ ಮನೆ, ಅನೇಕ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳಂತೆ, ಜಾಗತಿಕ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗೆ ಕೇವಲ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಭಾಗವನ್ನು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಹವಾಮಾನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದೆ.

“ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳು, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬಳಸುವ ಮತ್ತು ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ದೇಶಗಳು, ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನ ಉದ್ಯಮಗಳ ಯಾವುದೇ ವಿಸ್ತರಣೆಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಇದು ನಮ್ಮ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಮೂಲ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.” ಆದರೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಮುದಾಯ, ಎನ್‌ಜಿಒಗಳು ಮತ್ತು ಸೆರುನಂತಹ ಹವಾಮಾನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಲು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಬೇಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ, ಟೋಟಲ್ ಎನರ್ಜಿಸ್ ಮತ್ತು ಶೆಲ್‌ನಂತಹ ಬಹುರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿಗಳು ಹೊಸ ಅನಿಲ ಮತ್ತು ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನಾ ತಾಣಗಳನ್ನು ತೆರೆಯಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿವೆ.

ಅನುದಾನದ ಅಗತ್ಯವೂ ತೀವ್ರವಾಗಿದೆ. ಪೆಸಿಫಿಕ್‌ನಲ್ಲಿನ ದುರ್ಬಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಹವಾಮಾನ-ಪ್ರೇರಿತ ಘಟನೆಗಳಿಗೆ ತಗ್ಗಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಈ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ಅವರ ಬಳಿ ಹಣವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸೆರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ. “ನಾವು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ವಿಪತ್ತುಗಳ ಸರಣಿಯನ್ನು ನೀವು ನೋಡಿದರೆ … ಒಂದು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಜನರು ಇನ್ನೂ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಹೊಡೆಯುತ್ತದೆ. ನಾವು ಹಣವನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಲಿದ್ದೇವೆ (ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲು)?”

ಯುವ ಫಿಜಿಯನ್‌ಗಾಗಿ, ಹಣವನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು “ನಮ್ಮ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಹಿಂದೆ ಲಾಭ ಪಡೆದ” ದೇಶಗಳ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯಾಗಿದೆ.

COP27 ಶೃಂಗಸಭೆಯು ಹೆಗ್ಗುರುತು ಹವಾಮಾನ ‘ನಷ್ಟ ಮತ್ತು ಹಾನಿ’ ನಿಧಿಯೊಂದಿಗೆ ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡಿತು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗುವ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಕಡೆಗೆ ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ. ಈ ದೇಶಗಳು ತಪ್ಪಿಸಲು ಅಥವಾ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಹಾನಿಯ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಹಣವು ಭರಿಸುತ್ತದೆ. EU ಮತ್ತು US ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 200 ದೇಶಗಳು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿವೆ.

2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದಾಗಿ 216 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಳ್ಳಬಹುದು. COP27 ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಕರಡುಗಳಲ್ಲಿ ವಲಸೆ ಅಥವಾ ಸ್ಥಳಾಂತರವನ್ನು ತಿಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ