ಅರೆವಾಹಕಗಳು ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕತೆ, ಭೂರಾಜಕೀಯಕ್ಕೆ ಏಕೆ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿವೆ

  • Whatsapp

ನೀಡಲಾಯಿತು:

Read More

ಚೀನೀ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 16 ರಂದು ಬೀಜಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ತೆರೆಯುತ್ತದೆ, ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ರಫ್ತುಗಳ ಮೇಲೆ ಕಠಿಣ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಿದ ಒಂದು ವಾರದ ನಂತರ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿಯಲ್ಲಿ US ಅನ್ನು ಮೀರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್‌ಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಯುದ್ಧಭೂಮಿಯಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಫ್ರಾನ್ಸ್ 24 ಈ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಸಿಲಿಕಾನ್ ತುಣುಕುಗಳ ಕುರಿತು ಹೊಸ ಬೆಸ್ಟ್ ಸೆಲ್ಲರ್‌ನ ಲೇಖಕರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದೆ.

ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ಅರೆವಾಹಕಗಳು ರೆಫ್ರಿಜರೇಟರ್‌ಗಳಿಂದ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳವರೆಗೆ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿವೆ. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ ಜನಮನ ಸೆಳೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ವಾಣಿಜ್ಯ ಇಲಾಖೆಯು ಚೀನೀ ಟೆಲಿಕಾಂ ಸಂಸ್ಥೆ ZTE ಅನ್ನು US ನಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿದಾಗ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ 2018 ರಲ್ಲಿ US ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್ ಉದ್ಯಮದ ಸರ್ವಶಕ್ತ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು. ಈ ಕ್ರಮಗಳು ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಅಸ್ಥಿರವಾದ ಅಂದಿನ-ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಕ್ರಮವನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುವ ಮೊದಲು ಕುಸಿಯುವಂತೆ ಮಾಡಿತು.

ಆದರೆ 2021 ರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಅರೆವಾಹಕಗಳು ಮುಖ್ಯಾಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಿದವು. ಅಂಶಗಳ ಸಮೂಹ – ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕೋವಿಡ್ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗಳು ಗ್ರಾಹಕರ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ – ಚಿಪ್ ಕೊರತೆಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿತು, ಇದು ಹಣದುಬ್ಬರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕಾರುಗಳಿಂದ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್‌ಗಳಿಗೆ ಸರಕುಗಳ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು.

ಚೀನಾದ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಾರ್ಟಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗಿಂತ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅರೆವಾಹಕಗಳ ಮೇಲೆ ಗಮನ ಹರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಅವರ ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಭಾಗವು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7 ರಂದು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಅರೆವಾಹಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ US ರಫ್ತುಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವ ಹೊಸ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ. ಚೀನಾವನ್ನು US-ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಚಿಪ್‌ಗಳಿಂದ ದೂರವಿಡಲು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ವಲಯದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ನಾಯಕನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅವರ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಬಿಡೆನ್ ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಅರೆವಾಹಕಗಳು ಹೇಗೆ ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ನಿಕಟವಾಗಿ ನೋಡಲು, ಫ್ರಾನ್ಸ್ 24 ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಪ್ರಕಟವಾದ ಬೆಸ್ಟ್ ಸೆಲ್ಲರ್ “ಚಿಪ್ ವಾರ್” ನ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಟಫ್ಟ್ಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಇತಿಹಾಸದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ಕ್ರಿಸ್ ಮಿಲ್ಲರ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಅಮೆರಿಕನ್ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು. ವಿದೇಶಿ ನೀತಿ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಯುರೇಷಿಯಾ ನಿರ್ದೇಶಕ.

ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್ ಚಿಪ್ಸ್ ಎಂದರೇನು ಮತ್ತು ಅವು ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಮತ್ತು ದೈನಂದಿನ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಕೇಂದ್ರವಾಯಿತು?

ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್‌ಗಳು ಸಿಲಿಕಾನ್‌ನ ಸಣ್ಣ ತುಂಡುಗಳಾಗಿವೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮತ್ತು ಶತಕೋಟಿ ಸಣ್ಣ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಈ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ಗಳು ಆನ್-ಆಫ್ ಸ್ವಿಚ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಾಧನದೊಳಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ: ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ಗಳು, ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು, ಡೇಟಾಸೆಂಟರ್‌ಗಳು, ಆಟೋಮೊಬೈಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಡಿಶ್‌ವಾಶರ್‌ಗಳು.

ಪ್ರತಿ ದಿನ ನೂರಾರು ಅರೆವಾಹಕಗಳಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿ ಡಜನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಾನೆ, ಆದರೂ ನಾವು ಅವುಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ.

ಶೀತಲ ಸಮರದ ವಿಜಯಕ್ಕೆ ಅರೆವಾಹಕಗಳಲ್ಲಿ USನ ಪ್ರಯೋಜನವು ಎಷ್ಟು ಮುಖ್ಯವಾಗಿತ್ತು?

ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ USನ ಪ್ರಯೋಜನವು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿತ್ತು. ಕ್ಷಿಪಣಿ ಓಟದ ಆರಂಭಿಕ ದಿನಗಳಿಂದಲೂ, ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಪವರ್ ಅನ್ನು ಅನ್ವಯಿಸಲು ಪೆಂಟಗನ್ ಅನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಚಿಪ್‌ಗಳ ಮೊದಲ ಪ್ರಮುಖ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿತ್ತು, ಆದರೆ ಇಂದು ಅವುಗಳನ್ನು ಸಂವಹನದಿಂದ ಸಂವೇದಕಗಳಿಂದ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಯುದ್ಧದವರೆಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಶಿಷ್ಟ ವ್ಯಕ್ತಿ ಪ್ರತಿದಿನ ಡಜನ್‌ಗಟ್ಟಲೆ ಚಿಪ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುವಂತೆಯೇ, ಸೇನಾಪಡೆಗಳು ಚಿಪ್‌ಗಳ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಂಕೇತಗಳ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿವೆ. ಹೆಚ್ಚು ಏನು, ಮಿಲಿಟರಿಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ವಾಯತ್ತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ಸುಧಾರಿತ ಚಿಪ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಅವಲಂಬಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ತೈವಾನ್ – ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ತೈವಾನ್ ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್ ಮ್ಯಾನುಫ್ಯಾಕ್ಚರಿಂಗ್ ಕಂಪನಿ (TSMC) – ಚಿಪ್ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಲು ಹೇಗೆ ಬಂದಿತು? ಮತ್ತು ತೈವಾನ್‌ನಲ್ಲಿ TSMC ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದರೆ ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಏನಾಗುತ್ತದೆ?

TSMC ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಚಿಪ್‌ಗಳ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ತಯಾರಕರಾಗಿದ್ದು, ಅದರ ಅಗಾಧ ಪ್ರಮಾಣದ ಮತ್ತು ಅಸಾಧಾರಣ ಉತ್ಪಾದನಾ ನಿಖರತೆಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಇಂದು, TSMC 90 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ಗಳಿಂದ PC ಗಳಿಂದ ಡೇಟಾಸೆಂಟರ್‌ಗಳವರೆಗೆ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಹೋಗುತ್ತದೆ.

ಯುದ್ಧವು ಅವರ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಆಫ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಾಕ್ ಮಾಡಿದರೆ, ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ನೂರಾರು ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಯುರೋಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೈಟೆಕ್ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ನಾವು ಹಿಂದೆ ಇದ್ದೇವೆ ಎಂಬ ಗ್ರಹಿಕೆ ಇದೆ, ಆದರೆ ಡಚ್ ಕಂಪನಿ ASML ಇದಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಅಪವಾದವಾಗಿದೆ. ಚಿಪ್ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಹೇಗೆ ವಹಿಸಿತು?

ಸುಧಾರಿತ ಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗದ ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ASML ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ.

ASML ನ ವಿಶೇಷತೆಯು ಲಿಥೋಗ್ರಫಿಯಲ್ಲಿದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಲಿಥೋಗ್ರಫಿ ಯಂತ್ರಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯಲ್ಲಿ 100 ಪ್ರತಿಶತ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಈ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂದು Samsung, TSMC ಮತ್ತು Intel ನಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪೂರೈಕೆದಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಚೀನಾವು ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಹಿಡಿಯುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿತವಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅವರ ಮೇಡ್ ಇನ್ ಚೀನಾ 2025 ಉಪಕ್ರಮದ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರಮುಖ ಆದ್ಯತೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್‌ಗಳ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ US ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಸಲು ಅಥವಾ ಬದಲಾಯಿಸಲು ಚೀನಾ ಏನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಾ?

ಚೀನಾ ಸರ್ಕಾರದ ಚಿಪ್-ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಹಲವು ಹತ್ತು ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಕೆಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ನೀಡಿವೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಚಿಪ್ ವಿನ್ಯಾಸ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬೋರ್ಡ್‌ನಾದ್ಯಂತ, ಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಯುಎಸ್, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಅಥವಾ ತೈವಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಿಗಿಂತ ಬಹಳ ಹಿಂದೆ ಉಳಿದಿದೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಇಂದು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಚಿಪ್ ತಯಾರಿಕೆಯು ವಿದೇಶದಿಂದ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ, ಹೆಚ್ಚಾಗಿ US, ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ ಮತ್ತು ಜಪಾನ್‌ನಿಂದ.

ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಿಪ್ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಯುಎಸ್‌ಗೆ ಮರಳಿ ತರಲು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಅವರ ಯೋಜನೆಗಳು ಒಳ್ಳೆಯದು ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಾ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಸುಧಾರಿತ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಚಿಪ್‌ಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ತೈವಾನ್‌ನಲ್ಲಿದೆ?

ಇಂದು ವಿಶ್ವದ 90 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಸುಧಾರಿತ ಪ್ರೊಸೆಸರ್ ಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ತೈವಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಚೀನಾದ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್‌ರ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಇದು ತುಂಬಾ ದೊಡ್ಡದಾಗಿ ಬೆಳೆದಿರುವ ಜಾಗತಿಕ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ.

ಸುಧಾರಿತ ಚಿಪ್‌ಮೇಕಿಂಗ್‌ನ ಭೌಗೋಳಿಕತೆಯನ್ನು ವೈವಿಧ್ಯಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಈ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಒಂದು ಉತ್ತಮ ಕ್ರಮವಾಗಿದೆ. ಯುಎಸ್, ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್ ಅರೆವಾಹಕ ಪೂರೈಕೆ ಸರಪಳಿಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ದೇಶಗಳ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಏಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ.

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ