ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮಿದುಳಿನ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಡಿಶ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಡಿಯೋ ಗೇಮ್‌ಗಳನ್ನು ಆಡಲು ಕಲಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಇದು ಬಹಳ ಕಾಡು

  • Whatsapp
210329_MOTHERBOARD_ABSTRACT_LOGO

ಮೆದುಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗೆ ಹೋಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ – ಎಲ್ಲಾ ನಂತರ, ಎರಡೂ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ವಿದ್ಯುತ್ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ – ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಅವುಗಳನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದೆ. ಇದು ಡಿಶ್‌ಬ್ರೈನ್‌ನ ಹಿಂದಿನ ಆಧಾರವಾಗಿದೆ, ಲೆಜೆಂಡರಿ ಆರ್ಕೇಡ್ ಆಟವನ್ನು ಆಡುವಂತಹ ಗುರಿ-ಆಧಾರಿತ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ನರಕೋಶದ ಅಂತರ್ಗತ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲ ನೈಜ-ಸಮಯದ ಸಂಶ್ಲೇಷಿತ ಜೈವಿಕ ಗುಪ್ತಚರ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಪಾಂಗ್.

ಅಧ್ಯಯನ ನಲ್ಲಿ ಬುಧವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ ನರಕೋಶ, ಸಂಶೋಧಕರು ಡಿಶ್‌ಬ್ರೈನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಲು ಭ್ರೂಣದ ದಂಶಕ ಮತ್ತು ಮಾನವ-ಪ್ರೇರಿತ ಪ್ಲುರಿಪೊಟೆಂಟ್ ಕಾಂಡಕೋಶಗಳಿಂದ ಮಾಡಿದ ವಿಟ್ರೊ ಜೈವಿಕ ನರಕೋಶದ ಜಾಲಗಳಲ್ಲಿ (BNNs) ವೈರ್ ಅಪ್ ಮಾಡಿದರು. ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, DishBrain ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು “ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಫಿಸಿಯೋಲಾಜಿಕಲ್ ಸ್ಟಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ ಮತ್ತು ರೆಕಾರ್ಡಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಸಿಲಿಕಾನ್ ಮತ್ತು BNN ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳನ್ನು ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಲು ವಿದ್ಯುತ್ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ‘ಭಾಷೆ’ಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ನ್ಯೂರಾನ್‌ಗಳ ಅಂತರ್ಗತ ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು.” ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಂತರ ಅಚ್ಚುಮೆಚ್ಚಿನ ಟೇಬಲ್ ಟೆನ್ನಿಸ್-ಪ್ರೇರಿತ ವಿಡಿಯೋ ಗೇಮ್‌ನ ವರ್ಚುವಲ್ ರಿಕ್ರಿಯೇಶನ್‌ಗೆ ಪ್ಲಗ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಪಾಂಗ್.

“ನಾವು ಆರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಪಾಂಗ್ ಅದರ ಸರಳತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಚಿತತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಆದರೆ, ಇದು ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ ಮೊದಲ ಆಟಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಅದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಬಯಸಿದ್ದೇವೆ, “ಮೆಲ್ಬೋರ್ನ್ ಮೂಲದ ಬಯೋಟೆಕ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್-ಅಪ್ ಕಾರ್ಟಿಕಲ್ ಲ್ಯಾಬ್ಸ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಬ್ರೆಟ್ ಕಗನ್. ಅಧ್ಯಯನದ ಲೇಖಕರು ಹೇಳಿದರು ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆ.

ಮೆದುಳು-ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಇಂಟರ್‌ಫೇಸ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿರುವುದು ಇದು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅಲ್ಲ ಅಥವಾ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಲಾಗಿದೆ ವೀಡಿಯೊ ಆಟಗಳು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ನ್ಯೂರಾನ್‌ಗಳ ಜಂಬಲ್‌ಗಳನ್ನು ಕಾಗದವು “ಭಾವನೆ” ಅಥವಾ “ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಆಂತರಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳ ಮೂಲಕ ಸಂವೇದನಾ ಅನಿಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸುವ” ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಬಹುದೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ಬಯಸಿದೆ.

ಸರಳವಾದ ವಿದ್ಯುತ್ ಸಂವೇದನಾ ಇನ್‌ಪುಟ್ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದಾಗ, ಡಿಶ್‌ಬ್ರೈನ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ನಲ್ಲಿನ ನ್ಯೂರಾನ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಫೈರಿಂಗ್ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲು ಮತ್ತು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು, ಲೇಖಕರ ಪ್ರಕಾರ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು. ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಯಾವುದೇ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಲಿಲ್ಲ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಅಧ್ಯಯನವು ಮುಕ್ತ ಶಕ್ತಿಯ ತತ್ವ ಅಥವಾ ಮೆದುಳು (ಅಥವಾ ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ನ್ಯೂರಾನ್‌ಗಳ ಗುಂಪುಗಳು) ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿರಲು ಅದರ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಲು ತನ್ನ ಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿದೆ.

ಈ ರೀತಿಯ ಮೊದಲನೆಯದು, DishBrain ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಕಲಿಯಬಹುದಾದ ಸಂಶ್ಲೇಷಿತ-ಜೈವಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಭರವಸೆಯ ಪ್ರದರ್ಶನವಾಗಿದೆ. ಇದು ಮೆದುಳು, ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಭವಿಷ್ಯದ ಸಂಶೋಧನೆಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಕಾರ್ಟಿಕಲ್ ಲ್ಯಾಬ್ಸ್‌ನ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಸಹ-ಲೇಖಕ ಡಾ. ಹಾನ್ ವೆಂಗ್ ಚಾಂಗ್, ಇದು ಅಪಸ್ಮಾರ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯಂತಹ ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಒಳನೋಟವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಿದರು.

“ಇದು ಹೊಚ್ಚ ಹೊಸ, ಕನ್ಯೆಯ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಚೊಂಗ್ ಹೇಳಿದರು ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆ. “ವಿಜ್ಞಾನದ ಈ ಹೊಸ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ನಾವು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಳಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಬರಲು ಮತ್ತು ಇದರೊಂದಿಗೆ ಸಹಕರಿಸಲು ನಾವು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ.”

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ