ಲೆಬನಾನ್ ಸಂಸತ್ತು ಮುಂದಿನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು (ಬಹಳ) ಸುದೀರ್ಘ ರಾಜಕೀಯ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ

  • Whatsapp

ಲೆಬನಾನ್ ತೀವ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮೈಕೆಲ್ ಔನ್ ಅವರ ಅಧಿಕಾರದ ಅವಧಿಯು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 31 ರಂದು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳ್ಳಲಿದೆ. ಸಂಸತ್ ಸದಸ್ಯರು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 29 ರಂದು ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಈ ಹುದ್ದೆಯ ಮೇಲೆ ರಾಜಕೀಯ ಹಗ್ಗ-ಜಗ್ಗಾಟ, ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿದೆ. ಮರೋನೈಟ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಸಮುದಾಯದ, ದೀರ್ಘ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಲೆಬನಾನ್ 29 ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಲ್ಲದೆ ಹೋಯಿತು.

ಕಳೆದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ತಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ಉಳಿತಾಯವನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲು ಆಶಿಸುವ ಲೆಬನಾನಿನ ನಾಗರಿಕರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ದರೋಡೆಗಳ ಸರಣಿಯು ಇತ್ತೀಚಿನ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿದೇಶಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಿತು ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಲೆಬನಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಮರೆಮಾಡಿದೆ.

ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧ್ಯಕ್ಷ, ಮಾಜಿ ಜನರಲ್ ಮೈಕೆಲ್ ಔನ್ ಅವರ ಆರು ವರ್ಷಗಳ ನವೀಕರಿಸಲಾಗದ ಅವಧಿಯು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 31 ರಂದು ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಅವರನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 29 ರಂದು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಅವರ 128 ಸಂಸದರು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಮತದಾನವು ರಹಸ್ಯ ಮತದಾನದ ಮೂಲಕ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗಣರಾಜ್ಯದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಮೊದಲ ಸುತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಬಹುಮತದಿಂದ ಮತ್ತು ನಂತರದ ಸುತ್ತುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಹುಮತದಿಂದ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ, ಮೊದಲ ಸಂಸತ್ ಅಧಿವೇಶನ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲಿಲ್ಲ. ರಾಜಕೀಯ ವರ್ಗದೊಳಗಿನ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದಿಂದಾಗಿ ಔನ್ ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿ ಯಾರಾಗಬೇಕು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಇನ್ನೂ ಒಮ್ಮತ ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ. ಸಂಸತ್ತು ಎಷ್ಟು ಧ್ರುವೀಕರಣಗೊಂಡಿದೆಯೆಂದರೆ, ಹೊಸ ಸಂಸತ್ತಿನ ಜನಾದೇಶವು ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಮೇ ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಪ್ರಸ್ತುತ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಉಸ್ತುವಾರಿ ವಹಿಸಿರುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ರಧಾನಿ ನಜೀಬ್ ಮಿಕಾಟಿ ನೇತೃತ್ವದ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಬದಲಿಸಲು ಹೊಸ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ರಚಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಸಹ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಒಂದು ‘ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಔಪಚಾರಿಕ’ ವ್ಯಾಯಾಮ

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 29 ರಂದು ಚಲಾವಣೆಯಾದ 122 ಮತಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುಪಾಲು ಖಾಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಮೈಕೆಲ್ ಮೊವಾಡ್ – ಮರೋನೈಟ್ ಸಂಸದ ಮತ್ತು 1989 ರಲ್ಲಿ ಹತ್ಯೆಯಾದ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ರೆನೆ ಮೊವಾಡ್ ಅವರ ಮಗ – 36 ಮತಗಳನ್ನು ಪಡೆದರು.

ತನ್ನ ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣವನ್ನು “ಅಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ” ಧರಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನೈತಿಕತೆಯ ಪೋಲೀಸರಿಂದ ಬಂಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನಂತರ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 16 ರಂದು ಟೆಹ್ರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮರಣಹೊಂದಿದ ಯುವ ಇರಾನ್ ಯುವತಿ ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿಯ ನೆನಪಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಮತವನ್ನು ಹಾಕಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಾವು ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿತು.

ಫ್ರೆಂಚ್ ದಿನಪತ್ರಿಕೆ L’Orient-le-Jour “ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಔಪಚಾರಿಕ ವ್ಯಾಯಾಮ” ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದ ಈ ಮೊದಲ ಚುನಾವಣಾ ಅಧಿವೇಶನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಸಂಸತ್ತಿನ ಸ್ಪೀಕರ್ ನಬಿಹ್ ಬೆರ್ರಿ ಅವರು ಸಭೆಯನ್ನು ಮುಂದೂಡಿದರು, ಕೆಲವು ಸಂಸದರು ಸಭಾಂಗಣದಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿದಿದ್ದರಿಂದ, ಕೋರಂ ಮುರಿದು . ಅಕ್ಟೋಬರ್ 13 ರಂದು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾದ ಹೊಸ ಅಧಿವೇಶನವು ಅದೇ ಫಲಿತಾಂಶಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ದೇಶದ ಸಂವಿಧಾನವು ಅಧಿಕಾರದ ಅಧಿಕಾರದ ಕೊನೆಯ 10 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ನಡೆಸದಿದ್ದರೆ, ಸಂಸತ್ತು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಶಾಸನವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಧಿವೇಶನಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ನಡೆಸಬೇಕು.

ದೇಶದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಲೆಬನಾನಿನವರಿಗೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲ ಉಳಿಯಬಹುದು ಎಂದು ಈಗಾಗಲೇ ತಿಳಿದಿದೆ. ವಿಭಿನ್ನ ರಾಜಕೀಯ ಶಿಬಿರಗಳು ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ರಾಜಕೀಯ ಅಡೆತಡೆಗಳ ನಡುವಿನ ಒಮ್ಮತದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮೈಕೆಲ್ ಸ್ಲೀಮನ್ ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯು ಮೇ 25, 2014 ರಂದು ಕೊನೆಗೊಂಡ ನಂತರ ಅವರು 29 ತಿಂಗಳ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ನಿರ್ವಾತವನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಂಡರು.

ಔನ್, ಇರಾನಿನ ಪರವಾದ ಹಿಜ್ಬುಲ್ಲಾದ ರಾಜಕೀಯ ಮಿತ್ರ, 46 ನೇ ಚುನಾವಣಾ ಅಧಿವೇಶನದವರೆಗೆ ಚುನಾಯಿತರಾಗಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮತವನ್ನು ಹಿಡಿದಿಡಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಕೋರಂಗಾಗಿ ಅಂತ್ಯವಿಲ್ಲದ ಮಾತುಕತೆಗಳು ನಡೆದವು – 128 ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ 86 ಸದಸ್ಯರು – ನಡೆಯಿತು. ಅವರು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 31, 2016 ರಂದು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರು.

ಮರೋನೈಟ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರಿಗೆ ಮೀಸಲಾದ ಸ್ಥಾನ

ಲೆಬನಾನ್‌ನಲ್ಲಿ 15 ವರ್ಷಗಳ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ 1989 ರಲ್ಲಿ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದಲ್ಲಿ ಸಹಿ ಹಾಕಲಾದ ತೈಫ್ ಒಪ್ಪಂದವು ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಮಂತ್ರಿಗಳ ಮಂಡಳಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿತು, ಆ ಮೂಲಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ವಿಶೇಷಾಧಿಕಾರಗಳನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಿತು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ರಾಷ್ಟ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರನ್ನು ರಕ್ಷಣಾ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆಗಳ ಕಮಾಂಡರ್ ಎಂದು ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ವಿವಿಧ ಸಮುದಾಯಗಳ ನಡುವೆ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಸುತ್ತ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುವ ರಾಜಕೀಯ ಮಾದರಿಯ ತತ್ವದ ಪ್ರಕಾರ ಅವರು “ಸಚಿವ ಮಂಡಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತಾರೆ”. .

ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ, ಲೆಬನಾನಿನ ರಾಜ್ಯವು 18 ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ: ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರು (ಮರೋನೈಟ್ಸ್, ಗ್ರೀಕ್ ಆರ್ಥೊಡಾಕ್ಸ್, ಗ್ರೀಕ್ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್ ಮೆಲ್ಕೈಟ್ಸ್, ಸಿರಿಯನ್ ಆರ್ಥೊಡಾಕ್ಸ್, ಸಿರಿಯನ್ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್, ಅಸಿರಿಯನ್ನರು, ಚಾಲ್ಡಿಯನ್ನರು, ಕಾಪ್ಟಿಕ್ ಆರ್ಥೊಡಾಕ್ಸ್, ಅರ್ಮೇನಿಯನ್ ಅಪೋಸ್ಟೋಲಿಕ್, ಅರ್ಮೇನಿಯನ್ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕ್, ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಟೆಸ್ಟಂಟ್ ಮುಸ್ಲಿಮರು, ಡಿಸೈಟರು), ಸುನ್ನಿಗಳು, ಇಸ್ಮಾಯಿಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಅಲಾವೈಟ್ಸ್) ಮತ್ತು ಯಹೂದಿ ಸಮುದಾಯ.

ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನಿಂದ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ವರ್ಷವಾದ 1943 ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಒಪ್ಪಂದವು ಈ ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಮುದಾಯಗಳನ್ನು ಲೆಬನಾನ್ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಔಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಿದೆ. ದೇಶದ ಮರೋನೈಟ್ ಮತ್ತು ಸುನ್ನಿ ನಾಯಕರ ನಡುವಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಈ ಅಲಿಖಿತ ಒಪ್ಪಂದವು ಗಣರಾಜ್ಯದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮತ್ತು ಸೈನ್ಯದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಯಾವಾಗಲೂ ಮರೋನೈಟ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಆಗಿರಬೇಕು, ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿ ಸುನ್ನಿ ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನ ಸ್ಪೀಕರ್ ಶಿಯಾ ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ತೈಫ್ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ತಲುಪಿದಾಗಿನಿಂದ, 128 ಸಂಸತ್ತಿನ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮರು ಮತ್ತು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರ ನಡುವೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಎರಡು ಪಂಗಡದ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಮುದಾಯದ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ತೂಕದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಂಸತ್ತಿನ ಸದಸ್ಯರ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ಶಿಯಾಗಳು 27, ಮರೋನೈಟ್ಸ್ 34) . 1932 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾದ ಕೊನೆಯ ಜನಗಣತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು.

ಒಮ್ಮತವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾದ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ರಾಜಕೀಯ ವರ್ಗದ ಹೆವಿವೇಯ್ಟ್‌ಗಳು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹೈಜಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಅವರು ರಾಜಕೀಯ ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಚೌಕಾಶಿಯನ್ನು ಆಡಳಿತದ ವಿಧಾನವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭ್ರಷ್ಟರೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧದ ಜನಪ್ರಿಯ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಅಲೆಗಳು 2019 ರಲ್ಲಿ ದೇಶವನ್ನು ತಲ್ಲಣಗೊಳಿಸಿದವು.

2016 ರಲ್ಲಿ ಔನ್ ಅವರ ಚುನಾವಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಾಜಿ ಜನರಲ್ ಕ್ಯಾಂಪ್ ಮತ್ತು ಹಿಜ್ಬೊಲ್ಲಾದಲ್ಲಿನ ಅವರ ರಾಜಕೀಯ ಮಿತ್ರರು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದ ನಂತರ ತಮ್ಮ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಹೇರುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು. ಆರು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಕಳೆದ ಶಾಸಕಾಂಗ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಬಹುಮತ ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಇದೇ ಪಾಳಯ, ನಿರ್ಗಮಿತ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಅಳಿಯ, ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಮಾಜಿ ಸಚಿವ ಗೆಬ್ರಾನ್ ಬಾಸ್ಸಿಲ್ ಅವರನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರನ್ನು ಲೆಬನಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಭಜಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಸಂಘರ್ಷದ ಹೊಸ ಅಲೆಯು ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ರಾಜಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಯನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವವರೆಗೆ ಎಳೆಯಿರಿ. NGO ಕೇರ್ ಪ್ರಕಾರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 80% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಬಡತನ ರೇಖೆಯ ಕೆಳಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಲೆಬನಾನಿನವರು ತಮ್ಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಎಂದಿಗಿಂತಲೂ ಈಗ ಪೂರ್ಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಫ್ರೆಂಚ್ ಮೂಲದಿಂದ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ