ಬಹುಪಾಲು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ನರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತಾರೆ

  • Whatsapp

ಮುಷ್ಟಿ ಎತ್ತಿದ ಕಾರ್ಮಿಕ ಮತದಾರ

ಗೆಟ್ಟಿ ಇಮೇಜಸ್ ಮೂಲಕ ಬ್ರೆಂಟ್ ಲೆವಿನ್ / ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ಅವರ ಫೋಟೋ

Read More

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ ಮತದಾರರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ಜನರು ರಾಜಕಾರಣಿಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕುವುದನ್ನು ನೋಡಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಮಸೂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಮುಂದಕ್ಕೆ ಸಾಗುತ್ತಿರುವಾಗಲೂ ಸಹ, ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಆಯೋಗದ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ವನಿಯೋಜಿತವಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಬಾಗಿಲುಗಳ ಹಿಂದೆ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಳೆದ ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಲೇಬರ್ ಸರ್ಕಾರವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಆಯೋಗಕ್ಕೆ ಕರಡು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ತಲುಪಿಸಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅದರೊಂದಿಗೆ, ಅದರ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ನಡೆಸಲು “ಉನ್ನತ ಬಾರ್” ಬಂದಿತು, ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸದ “ಅಸಾಧಾರಣ ಸಂದರ್ಭಗಳು” ಮಿತಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಇದು ಕಾನೂನು ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಕ್ರಾಸ್‌ಬೆಂಚ್ ಸಂಸದರ ಗುಂಪನ್ನು ಇಡೀ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಪ್ರತಿಕೂಲಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಈಗ, ದೇಶದಾದ್ಯಂತ ಮತದಾರರು ಭಾವನೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ನಡೆಸಿದ ಹೊಸ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸಮೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಗಾದವರಲ್ಲಿ 67 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಆಲ್ಬನೀಸ್ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಸ್ತಾವಿತ ಹೊಸ ಆಯೋಗವು ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಂಸತ್ತಿನ ಮುಂದೆ ಇರುವ ಶಾಸನಕ್ಕಿಂತ “ಹೆಚ್ಚು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ” ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅನುಮತಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಆ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ, “ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ” ಎಂದು ನಂಬಲಾದ ಯಾವುದೇ ಶಂಕಿತ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರಕ್ಕೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳು ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಆಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಜನರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ 35 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳು ಮಂಡಳಿಯಾದ್ಯಂತ ಎಲ್ಲಾ ವಿಚಾರಣೆಗಳಿಗೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಆಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಮತ್ತು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ನಿರ್ದೇಶಕ ಬಿಲ್ ಬ್ರೌನ್, ಸರ್ಕಾರದ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ “ಅಸಾಧಾರಣ ಸಂದರ್ಭಗಳು” ನಿರ್ಬಂಧದ ಪರವಾಗಿ ಇರುವವರು ಶೇಕಡಾ 1 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮತದಾರರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಸಂಭವನೀಯ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಅಧಿಕಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಯೋಗವನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಮತ್ತು ತಲುಪಿಸಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಹಕ್ಕನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಂಸತ್ತು ಕರಡು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ತಿದ್ದುಪಡಿ ಮಾಡಬಹುದು” ಎಂದು ಬ್ರೌನ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಅಸಾಧಾರಣ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ’ ನಿರ್ಬಂಧವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು ಪರಿಮಾಣಾತ್ಮಕ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಎಲ್ಲಾ ಮತದಾನದ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ 1,003 ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ನರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಮಾದರಿ ಎಂದು ಕರೆಯುವುದನ್ನು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿದೆ. ಕೇಳಿದವರಲ್ಲಿ, ಐವರಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ನರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಆಯೋಗವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅನುಮತಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು, ಐದರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಕೇವಲ 3 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಬಾರದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಕಳೆದ ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರದ ಮಂಡಿಸಿದ ಶಾಸನಕ್ಕೆ ಒಲವು ತೋರಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯೊಂದಿಗೆ, ಅದರ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ತಲುಪಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಕಳವಳದ ಬಗ್ಗೆ ಒಮ್ಮತದ ರೂಪವನ್ನು ಕಂಡಿತು. ಇದು ಪರಿಹರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು: ಫೆಡರಲ್ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ನಂಬಿಕೆ ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಯನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುವುದು.

ಹಿಂದಿನ ಮಾರಿಸನ್ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಆಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ ಖಾಸಗಿ ಸದಸ್ಯರ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಮೊದಲು ಮಂಡಿಸಿದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಸಂಸದ ಹೆಲೆನ್ ಹೈನ್ಸ್, “ಅಸಾಧಾರಣ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ” ಮಿತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಶಾಸನವು ಸಾಕಷ್ಟು ಗಟ್ಟಿಮುಟ್ಟಾಗಿದೆ ಎಂದು ವೈಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ನ್ಯೂ ಸೌತ್ ವೇಲ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ವಾಚ್‌ಡಾಗ್ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಂತೆ ಲೇಬರ್‌ನ ಮಾಡೆಲಿಂಗ್ ಹೆಚ್ಚು ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ನಾವು ನ್ಯೂ ಸೌತ್ ವೇಲ್ಸ್‌ನ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ-ವಿರೋಧಿ ಆಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಏನು ನೋಡಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದು ಎಡ್ಡಿ ಒಬೈಡ್ ಅವರಂತಹ ಜನರು, ಅವರು ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಂಡರು. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವ ನ್ಯೂ ಸೌತ್ ವೇಲ್ಸ್ ಐಸಿಎಸಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಬಹಿರಂಗಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಕಂಡುಬರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ”ಹೇನ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು.

“ನೀವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವಾಗ, ಇತರ ಜನರು ಕೇಳಲು ಮತ್ತು ಕೇಳಲು ಮತ್ತು ಸಾಕ್ಷ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಮುಂದೆ ಬರಲು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅವರು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ.”

ಅದರ ಪ್ರಸ್ತುತ ರೂಪದಲ್ಲಿ, ಆಯೋಗವು ಲಾಬಿಯಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಒಕ್ಕೂಟದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಿಂದ ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳು, ದಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು, ಫೆಡರಲ್ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ “ಗಂಭೀರ ಅಥವಾ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಭ್ರಷ್ಟ ನಡವಳಿಕೆ” ಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆಂದು ನಂಬಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ವರದಿ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. .

ಬುಧವಾರ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಸಂಸದರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್, ಮಾರ್ಕ್ ಡ್ರೇಫಸ್, ಅನಾಮಧೇಯವಾಗಿರಬಹುದಾದ “ಯಾರಿಂದಲೂ” ಉಲ್ಲೇಖಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿಚಾರಣೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ, NACC ವಾರೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ ಹುಡುಕಾಟಗಳನ್ನು ಆದೇಶಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ; ಬಂಧನಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಿ, ದೋಷ ಫೋನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ರೀತಿಯ ಕಣ್ಗಾವಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಧಿಕಾರಗಳ ನಡುವೆ ದಾಖಲೆಗಳ ಉತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿ.

ಲೇಬರ್‌ನ ಮಸೂದೆಯು ಎರಡೂ ಸದನಗಳನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುವ ಮೊದಲು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ರಚಿಸಲಾದ ಸಂಸದೀಯ ಸಮಿತಿಯು ನವೆಂಬರ್ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಸೆನೆಟ್‌ಗೆ ಹೋಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಮೊದಲು, ಮಸೂದೆಯ ಹೆಚ್ಚು ಹರಳಿನ ವಿವರಗಳನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಏಳು ವಾರಗಳ ಕಾಲಾವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಹಲವಾರು ಕಾನೂನು ತಜ್ಞರು “ಅಸಾಧಾರಣ ಸಂದರ್ಭಗಳ” ಮಿತಿಯನ್ನು ಆ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಆಂಥೋನಿ ವೀಲಿ ಕೆಸಿ, NSW ಮೇಲ್ಮನವಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮಾಜಿ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಮಗ್ರತೆಯ ಕೇಂದ್ರದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು, ಅವರು VICE ಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವ ಆಯೋಗದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು “ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಇದು ತುಂಬಾ ದುರದೃಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಈ ರೀತಿಯ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದಾವೆ ಮಾಡಬಾರದು. ಇದು ತನಿಖೆಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ”ವೀಲಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಅಸಾಧಾರಣ ಸಂದರ್ಭಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಆಯೋಗವು ತನ್ನ ತನಿಖೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸ್ವರೂಪವನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬೇಕು ಎಂದರ್ಥ; ಅದಕ್ಕೆ ಯಾವ ಪುರಾವೆ ಸಿಕ್ಕಿದೆ; ಖಾಸಗಿ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷಿಗಳು ಏನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಮತ್ತು ಅದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಹೊರಹಾಕಲು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುವ ಮೊದಲು ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಅವರ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರಕರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು ನೀಡಲಾಗುವುದು, ಅದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅನಪೇಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ.”

ಜಾನ್ ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಟ್ವಿಟರ್.

VICE ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಿಂದ ಇನ್ನಷ್ಟು ಓದಿ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸಾಪ್ತಾಹಿಕ ಸುದ್ದಿಪತ್ರಕ್ಕೆ ಚಂದಾದಾರರಾಗಿ, ಈ ವಾರ ಆನ್‌ಲೈನ್.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ