‘ನಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಉಳಿದಿಲ್ಲ’: ಯುಎನ್ ಹವಾಮಾನ ವರದಿಯ ಸಹ-ಲೇಖಕರನ್ನು ಹವಾಮಾನ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ

  • Whatsapp

ಮಂಗಳವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ, ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಬರ್ನ್‌ನಲ್ಲಿ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಐಪಿಸಿಸಿ ವರದಿ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ವಿಜ್ಞಾನಿಯನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ವಶಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

ವಿಜ್ಞಾನಿ ಜೂಲಿಯಾ ಸ್ಟೈನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಅವರು ಲೌಸನ್ನೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. 6ನೇ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವರದಿ ಯುಎನ್‌ನ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಇಂಟರ್‌ಗವರ್ನಮೆಂಟಲ್ ಪ್ಯಾನೆಲ್‌ನಿಂದ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಈ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆ ತಗ್ಗಿಸುವಿಕೆಯ ಮಾರ್ಗಗಳ ಕುರಿತು ಅದರ ಮೂರನೇ ಅಧ್ಯಾಯ.

ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ರಿನೋವೇಟ್ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಗುಂಪು ಆಯೋಜಿಸಿತ್ತು ಮತ್ತು ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿತ ಇಂಧನ ದಕ್ಷತೆಗಾಗಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿತು. ದಿಗ್ಬಂಧನದ ಭಾಗವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ರಸ್ತೆಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡರು; ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ವಾರದಲ್ಲಿ ಇದು ಗುಂಪಿನ ಐದನೇ ಕ್ರಮವಾಗಿದೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಸುದ್ದಿ ವರದಿಗಳು. ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ವೀಡಿಯೋದಲ್ಲಿ, ಸ್ಟೈನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಅವರನ್ನು ಪೋಲೀಸರು ಹೊತ್ತೊಯ್ದು ವ್ಯಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದರು, “ಅಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ನಾಗರಿಕ ಕ್ರಮವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ನಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಉಳಿದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಫ್ರೆಂಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದಳು.

ಅದರ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಅನ್ನು ನವೀಕರಿಸಿ ಬಣ್ಣಗಳು ಹವಾಮಾನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಭೀಕರ ಚಿತ್ರ. ಹವಾಮಾನ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳ ಹಿಂದಿನ ತುರ್ತು ವಿವರಿಸುವ ಅದರ ಪುಟವು ಯುನೈಟೆಡ್ ನೇಷನ್ಸ್ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ ಜನರಲ್ ಆಂಟೋನಿಯೊ ಗುಟೆರೆಸ್ ಅವರ ಕರಾಳ ಉಲ್ಲೇಖದೊಂದಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಅವರು ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಐಪಿಸಿಸಿ ವರದಿಯು “ಹವಾಮಾನ ನೀತಿಗಳ ಲಿಟನಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನ ದಾಖಲೆಯಾಗಿದೆ, ಖಾಲಿ ಜಾಗವನ್ನು ಪಟ್ಟಿಮಾಡುತ್ತದೆ. ವಾಸಯೋಗ್ಯವಲ್ಲದ ಪ್ರಪಂಚದ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ದೃಢವಾಗಿ ಹೊಂದಿಸುವ ಭರವಸೆಗಳು.”

ರಿನೋವೇಟ್ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಅನೇಕ IPCC ವರದಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ 2070 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಸುಮಾರು 3.5 ಶತಕೋಟಿ ಜನರು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದಾಗಿ ನಿರಾಶ್ರಯ ಜೀವನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಂದ ವಲಸೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

“1864 ರಲ್ಲಿ ಮಾಪನಗಳು ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ಈ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ, ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಎರಡನೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬೇಸಿಗೆಯನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಈ ವರ್ಷ ನಾವು ಅನುಭವಿಸಿದಂತಹ ದಾಖಲೆ-ಮುರಿಯುವ ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳ ಬೇಸಿಗೆಗಳು 2035 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಸರಾಸರಿ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ರೂಢಿಯಾಗಿರುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಗುಂಪಿನ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಹೇಳುತ್ತದೆ. “ಅಂತಹ ಶಾಖವು ವಿಪತ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ದುಃಖಗಳ ಪಾಲನ್ನು ತರುತ್ತದೆ. ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ, ಹಿಮನದಿಗಳು ಕಡಿದಾದ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ, ಕಾಡುಗಳು ಸುಡುತ್ತಿವೆ ಅಥವಾ ಸಾಯುತ್ತಿವೆ, ಕೃಷಿ ಭೂಮಿ ಒಣಗುತ್ತಿದೆ, ಕೊಯ್ಲು ವಿಫಲವಾಗುತ್ತಿದೆ, ಸರೋವರಗಳು ಮತ್ತು ನದಿಗಳು ಆವಿಯಾಗುತ್ತಿವೆ. ಪ್ರಪಂಚದ ಬೇರೆಡೆ, ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರು ತಮ್ಮ ವಾಸಸ್ಥಳವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಈಗಾಗಲೇ ಕ್ಷಾಮದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಸ್ವಿಸ್ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಶಕ್ತಿ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನೆ ಅನಿಲ ಮತ್ತು ವಿದ್ಯುತ್ ಕೊರತೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಅನ್ನು ನವೀಕರಿಸಿ ಘೋಷಿಸಿದರು ನಿರೋಧನ ಮತ್ತು ಇಂಧನ ದಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ವಸತಿ ನವೀಕರಣ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಸರ್ಕಾರದ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ಇದು ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ. “ಇಂಧನ ಉಳಿತಾಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, [the government] ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಣ್ಣ ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತ ಸನ್ನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಎಣಿಸುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ”ಗುಂಪು ಸ್ಥಳೀಯ ಸುದ್ದಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

“ಕಟ್ಟಡಗಳ ಉಷ್ಣ ನವೀಕರಣವು ತಾರ್ಕಿಕವಾಗಿದೆ, ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಗತಿಪರವಾಗಿದೆ … ಇದು ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಸ್ಟೈನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು. ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ Renovate Switzerland ಮೂಲಕ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. “ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರ ಅದನ್ನು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿರುವುದನ್ನು ನಾವು ನೋಡುತ್ತೇವೆ.”

IPCC ವರದಿ ಮತ್ತು ಸ್ಟೈನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಅವರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ಅಧ್ಯಾಯವು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಆಚೆಗಿನ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಕತ್ತಲೆಯಾದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅದರಲ್ಲಿ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಡಿದಾದ ಕಡಿತವನ್ನು ಮಾಡದ ಹೊರತು ಮುಂದಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವೀಯತೆಯು 1.5 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ ಅನ್ನು ಮೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. 2050 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗುವುದರಿಂದ ನಾವು ಕ್ಷಾಮಗಳು, ಬರಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಮೂಹಿಕ ವಲಸೆಗಳನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು.

ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳು, ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು, ಈಗಾಗಲೇ ಸಾವಿರಾರು ಜನರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಾವು 1.5 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಮೀರಿದಾಗ ಮಾತ್ರ ಮಾರಕವಾಗುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಯುಎನ್ ಮತ್ತು ರೆಡ್ ಕ್ರಾಸ್ ವರದಿ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ “ಭವಿಷ್ಯದ ತೀವ್ರತರವಾದ ಶಾಖದಿಂದ ಯೋಜಿತ ಸಾವಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವಷ್ಟು ಅಧಿಕವಾಗಿದೆ-ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಥವಾ ಸೋಂಕುಗಳ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದು-ಮತ್ತು ಬಡ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಜನರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ನೋಡುವುದರೊಂದಿಗೆ ದಿಗ್ಭ್ರಮೆಗೊಳಿಸುವಷ್ಟು ಅಸಮಾನವಾಗಿದೆ.”

ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, IPCC ವರದಿಗಳು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಠೋರವಾದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಿವೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, IPCC ಯ ಸಂಶ್ಲೇಷಣೆಯ ವರದಿಯ ಲೇಖಕರು-ನಾವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಲಿತ ವಿಷಯಗಳ ಸಂಕಲನ-ಹೇಳಿದರು ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲು ಮೂರು ವಿಶಾಲವಾದ ಬಕೆಟ್ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಿವೆ. ಒಂದು, ಭೂಮಿಯ ಒಟ್ಟು ಶಕ್ತಿಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗವು ವಾತಾವರಣದಿಂದ ಇಂಗಾಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದರ ಕಡೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಡಿಕಾರ್ಬೊನೈಸ್ ಮಾಡುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಶಕ್ತಿಯ ಬೇಡಿಕೆಯು ಬಹುತೇಕ ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ, ಡಿಕಾರ್ಬೊನೈಸೇಶನ್ ಮತ್ತು ಇಂಗಾಲದ ತೆಗೆಯುವಿಕೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯ ದಕ್ಷತೆಯು ಅದರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪ್ರಗತಿಯ ದರವನ್ನು ಒಂದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎರಡನೆಯದು ಊಹಿಸುತ್ತದೆ. ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು 1.5 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ಗೆ ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ನಾವು ವಿಫಲರಾಗಿರುವುದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಭವನೀಯತೆಯಾಗಿದೆ.

ಈ ಎಲ್ಲದರ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ಸ್ಟೀನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಸಂಚಾರವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಸೇರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ನಟರು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರುವ ಉತ್ತಮ ಮಾರ್ಗದ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ ನಾಗರಿಕ ಅಸಹಕಾರ ಗೆ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ನಾಶಆದರೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಕೆಲವು ಕೆಟ್ಟ ಹವಾಮಾನ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ನಮ್ಮನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳದಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ರಮವನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲು ಏನನ್ನಾದರೂ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ.

Renovate Switzerland ನಿಂದ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ಫೋಟೋ ನಂತರ ಸ್ಟೇನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಪೋಲೀಸ್ ಕಟ್ಟಡದ ಹೊರಗೆ ಸಹ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರೊಂದಿಗೆ ನಿಂತಿರುವುದನ್ನು ತೋರಿಸಿದರು. “ಇಂದಿನ 7 ಸಹಾನುಭೂತಿಗಳು ಮತ್ತೆ ಮುಕ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಚೆನ್ನಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು BR ಯಾವುದೇ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದಿರುವವರೆಗೆ ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ #ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಅನ್ನು ನವೀಕರಿಸಿ,” ಎಂದು ಗುಂಪು ಹೇಳಿದೆ.

ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಾಗಿ ಮದರ್‌ಬೋರ್ಡ್‌ನ ವಿನಂತಿಗೆ ಸ್ಟೀನ್‌ಬರ್ಗರ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲಿಲ್ಲ.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ