ಜಾಗತಿಕ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು 70,000 ದಾಟಿದೆ: WHO ‘ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ’ ಹಂತಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ಎಲ್ಲರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ

  • Whatsapp

ಜಿನೀವಾ: ಜಾಗತಿಕ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಏಕಾಏಕಿ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಈಗ 70,000 ಮೀರಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಬುಧವಾರ ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಇಳಿಮುಖವಾಗಿದ್ದರೂ ಜನರು ತಮ್ಮ ಕಾವಲುಗಾರರನ್ನು ನಿರಾಸೆಗೊಳಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. WHO ನಿರ್ದೇಶಕ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಅಧಾನೊಮ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಪ್ರಕಾರ, 2023 ರಲ್ಲಿ UN ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗೆ 70,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮತ್ತು 26 ಸಾವುಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ.ಇದನ್ನೂ ಓದಿ – ವಿಶ್ವ ಮಾನಸಿಕ ದಿನ 2022: ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಾನಸಿಕವಾಗಿ ಬಲಶಾಲಿಯಾಗಲು 5 ​​ಮಾರ್ಗಗಳು

Read More

ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಇಳಿಕೆ ಏಕಾಏಕಿ “ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ” ಹಂತವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದಂತೆ, ಕಳೆದ ವಾರ ಅಮೆರಿಕದ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು WHO ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಇದನ್ನೂ ಓದಿ – ಕೆಮ್ಮಿನ ಸಿರಪ್‌ಗಳು ಸಾವುಗಳು, ಇತರ ಆರೋಗ್ಯ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಚೋದಿಸಬಹುದು?

“ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ, ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಲೇ ಇವೆ, ಆದರೆ ಕಳೆದ ವಾರದಲ್ಲಿ 21 ದೇಶಗಳು ಪ್ರಕರಣಗಳ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ, ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ಇದು ಕಳೆದ ವಾರ ವರದಿಯಾದ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 90 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಜಿನೀವಾದಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು. ಇದನ್ನೂ ಓದಿ – WHO ನಿಂದ ನಿಷೇಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟ 4 ಭಾರತೀಯ ಕೆಮ್ಮು ಸಿರಪ್‌ಗಳು ಈ ವಿಷಕಾರಿ ರಾಸಾಯನಿಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತವೆ. ಇದು ಏಕೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿದೆ

ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹಂತ

ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಏಕಾಏಕಿ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮುಗಿದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಜಾಗರೂಕತೆಯನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸಲು ಜನರನ್ನು ಪ್ರಲೋಭನೆಗೊಳಿಸಬಹುದು. WHO ತಮ್ಮ ಪರೀಕ್ಷಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣಿಡಲು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳ ವರದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ WHO ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಇಥಿಯೋಪಿಯನ್ ಗಡಿಗೆ ಸಮೀಪವಿರುವ ನಿರಾಶ್ರಿತರ ಶಿಬಿರಗಳಲ್ಲಿ, ನಿರ್ದೇಶಕರು ಹೇಳಿದರು. ಕೋವಿಡ್-19 ನಂತೆಯೇ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿಯಾಗಿ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು WHO ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶಗಳು

ಪ್ರಸ್ತುತ, ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ 42,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿದ್ದರೆ ಯುರೋಪ್ ಸುಮಾರು 25,000 ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಮೇ ಆರಂಭದಿಂದಲೂ, ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿರುವ ಆಫ್ರಿಕನ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಹೊರಗಿನ ಪುರುಷರೊಂದಿಗೆ ಸಂಭೋಗಿಸುವ ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಮಂಕಿಪಾಕ್ಸ್ ಸೋಂಕುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿವೆ. 2023 ರಲ್ಲಿ, 107 WHO ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ನಿದರ್ಶನಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿವೆ; ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 39 ಸರ್ಕಾರಗಳು ಕಳೆದ 21 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ.

ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಒಟ್ಟು ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ 10 ದೇಶಗಳೆಂದರೆ: ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ (26,723); ಬ್ರೆಜಿಲ್ (8,147); ಸ್ಪೇನ್ (7,209); ಫ್ರಾನ್ಸ್ (4,043); ಬ್ರಿಟನ್ (3,654); ಜರ್ಮನಿ (3,640); ಪೆರು (2,587); ಕೊಲಂಬಿಯಾ (2,453); ಮೆಕ್ಸಿಕೋ (1,968); ಮತ್ತು ಕೆನಡಾ (1,400). ಈ ದೇಶಗಳು ಸುಮಾರು 87% ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ.

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ