ಮಂಗಳ ಗ್ರಹವು ಭೂಗತ ಏಲಿಯನ್ ಲೈಫ್ ಅನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಇರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ

  • Whatsapp
210329_MOTHERBOARD_ABSTRACT_LOGO

ಮಂಗಳ ಗ್ರಹವು ಭೂಗತ ಏಲಿಯನ್ ಲೈಫ್ ಅನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೂ ಇರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ

ಚಿತ್ರ: ಗೆಟ್ಟಿ ಇಮೇಜಸ್ ಮೂಲಕ ಮಾರ್ಕ್ ಗಾರ್ಲಿಕ್/ಸೈನ್ಸ್ ಫೋಟೋ ಲೈಬ್ರರಿ

Read More

ಅಮೂರ್ತವು ಮನಸ್ಸನ್ನು ಬೆಸೆಯುವ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಂಶೋಧನೆ, ಭವಿಷ್ಯದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಗತಿಗಳನ್ನು ಒಡೆಯುತ್ತದೆ.

3.7 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಂಗಳವು “ಬಹಳ ಸಾಧ್ಯತೆ” ಜೀವಕ್ಕೆ ವಾಸಯೋಗ್ಯವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಇಂದಿಗೂ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಜೀವಿಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿರಬಹುದು, ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯ ಅನ್ಯಗ್ರಹ ಜೀವಿಗಳು ಕೆಂಪು ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿ ಬದುಕುಳಿಯಬಹುದೆಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಲೋಭನಗೊಳಿಸುವ ನೋಟವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ನಾವು ಅವುಗಳ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು.

ಆಧುನಿಕ ಮಂಗಳವು ತಣ್ಣಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶುಷ್ಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಜೀವನದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲ್ಪನೆಯ ರೂಪಗಳಿಗೆ ನಿರಾಶ್ರಯವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ಪ್ರಪಂಚವು ಹಿಂದೆ ಬೆಚ್ಚಗಿತ್ತು, ತೇವವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಜೀವನಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ವಾಗತಾರ್ಹವಾಗಿತ್ತು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಹೇರಳವಾದ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, NASAದ ಪರ್ಸೆವೆರೆನ್ಸ್ ರೋವರ್ ಪ್ರಸ್ತುತ ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಅನ್ಯಗ್ರಹ ಜೀವಿಗಳ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಭಾಗಶಃ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ವಿಶಾಲವಾದ ಪುರಾತನ ಸರೋವರದ ತಟದಲ್ಲಿದ್ದ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಜೀವವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಪುರಾತನ ಜೀವ ರೂಪಗಳಲ್ಲಿ ಮೆಥನೋಜೆನ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯ ಜೀವಿಗಳು ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಆರಂಭಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಬಹುದೆಂದು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪುರಾತನ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಬನ್ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್‌ನಿಂದ ಮೆಥನೋಜೆನ್‌ಗಳು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವು ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ತ್ಯಾಜ್ಯ ಉತ್ಪನ್ನವಾಗಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಈಗ, ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಡಿ ಬಯೋಲೊಜಿ ಡೆ ಎಲ್’ಕೋಲ್ ನಾರ್ಮಲ್ ಸುಪರಿಯರ್‌ನ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಬೋರಿಸ್ ಸೌಟೆರಿ ನೇತೃತ್ವದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು, ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಹೈಡ್ರೋಜನ್-ತಿನ್ನುವ ಮೆಥನೋಜೆನ್‌ಗಳ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುವ ಮೊದಲ-ರೀತಿಯ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದಿನವರೆಗೆ ಈ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಜೀವಿಗಳ ಯಾವುದೇ ವಂಶಸ್ಥರ ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ.

ಆರಂಭಿಕ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ “ಸಬ್‌ಸರ್ಫೇಸ್ ವಾಸಯೋಗ್ಯವು ತುಂಬಾ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ” ಮತ್ತು “ಜೀವರಾಶಿ ಉತ್ಪಾದಕತೆಯು ಆರಂಭಿಕ ಭೂಮಿಯ ಸಾಗರದಲ್ಲಿ ಇದ್ದಂತೆ” ಎಂದು ತಂಡವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಸೋಮವಾರ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನ ಒಳಗೆ ಪ್ರಕೃತಿ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರ.

ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಜೀವನದ ಉತ್ತೇಜಕ ನಿರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತವೆ ಇತರ ಪ್ರಪಂಚಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉದ್ಭವಿಸಬಹುದುಆದರೆ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಡಾರ್ಕ್ ಸೈಡ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ: ಜೀವನವು ಆಗಾಗ್ಗೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ವಿನಾಶದ ಏಜೆಂಟ್ ಆಗಿರಬಹುದು.

“ನಾವು ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ವಾಸಯೋಗ್ಯತೆಯನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಈ ಜೀವಗೋಳವು ಪ್ರಾಚೀನ ಭೂಗೋಳದ ಜೀವಗೋಳವನ್ನು ಹೋಲುವ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ನಾವು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಮಂಗಳದ ಹವಾಮಾನದ ಮೇಲೆ ಇರಬಹುದಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ನಾವು ಆಶ್ಚರ್ಯಚಕಿತರಾಗಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಸೌಟೆರಿ ಕರೆಯಲ್ಲಿ ಮದರ್‌ಬೋರ್ಡ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

“ನಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಮಂಗಳವು ವಾಸಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ; ಹಿಂದಿನ ಕೃತಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಾವು ಅದರ ನಿರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ, ”ಅವರು ಮುಂದುವರಿಸಿದರು. “ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ, ಒಂದು ಜೀವಗೋಳವು ಮಂಗಳದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸಿದಾಗ, ಆ ಜೀವಗೋಳದ ಹವಾಮಾನ ಪರಿಣಾಮಗಳು ವಿರುದ್ಧವಾಗಿವೆ. [of Earth]. ಗ್ರಹವನ್ನು ಬೆಚ್ಚಗಾಗಲು ಮತ್ತು ಗ್ರಹಗಳ ವಾಸಯೋಗ್ಯವನ್ನು ಕ್ರೋಢೀಕರಿಸುವ ಬದಲು, ಈ ಜೀವಗೋಳವು ಅದನ್ನು ನಾಟಕೀಯವಾಗಿ ತಂಪಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಗ್ರಹದ ವಾಸಯೋಗ್ಯತೆಯನ್ನು ಕೆಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಆರಂಭಿಕ ಮಂಗಳದ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಗಳ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಜಾಗತಿಕ ತಂಪಾಗಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ ಅದು ಅವರ ಸ್ವಂತ ಅಳಿವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ಇಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ, ಜೀವನವು ಸಹ ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹವಾಮಾನದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ, ಆದರೆ ಈ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಕುಣಿಕೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದ ವಾಸಯೋಗ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿಸಿವೆ. ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಅಸ್ಥಿರ ಜೀವನ ರೂಪಗಳು ಅನೇಕ ಪ್ರಪಂಚಗಳಲ್ಲಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ನಾವು ಆನಂದಿಸಿರುವ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ವಾಸಯೋಗ್ಯವು ಹೊರಗಿರಬಹುದು.

“ನೀವು ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಮೆಥನೋಜೆನ್ಗಳನ್ನು ಹಾಕಿದ ತಕ್ಷಣ, ಹವಾಮಾನವು 20 ರಿಂದ 40 ಡಿಗ್ರಿಗಳಷ್ಟು ತಣ್ಣಗಾಗುತ್ತದೆ. [Kelvin], ಗ್ರಹವು ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯಿಂದ ಆವೃತವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಾಸಯೋಗ್ಯವಲ್ಲ ಎಂದು ಸೌಟೆರಿ ಹೇಳಿದರು. ಇದು ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ನಿಯಮವಾಗಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯು ಇದಕ್ಕೆ ಹೊರತಾಗಿರಬಹುದು.

“ಜೀವನದ ಅಂಶಗಳು ಎಲ್ಲೆಡೆ ಇರಬಹುದು, ಆದರೆ ಸಂಭಾವ್ಯವಾಗಿ ಜೀವನವು ಪ್ರತಿ ಬಾರಿಯೂ ಅದನ್ನು ಅವ್ಯವಸ್ಥೆಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಮುಂದುವರಿಸಿದರು. “ಇದೀಗ ನಾವು ವಾಸಯೋಗ್ಯ ಗ್ರಹದ ಅವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ನಾವು ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಮಾನವ-ಚಾಲಿತ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಇತರ ಮಾನವಜನ್ಯ ಒತ್ತಡಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, “ಆದರೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಪ್ರಾಚೀನ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸಹ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು.”

ಇದು ಕಹಿ ಸನ್ನಿವೇಶದಂತೆ ತೋರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಇತರ ಭರವಸೆಯ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವಿಕೆಗಳಿಂದ ಇದು ಮೃದುವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಒಂದು ವಿಷಯಕ್ಕಾಗಿ, ಸೌಟೆರಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಮಂಗಳವು ಕೆಲವು ನಿಯತಾಂಕಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಹೆಲ್ಲಾಸ್ ಪ್ಲಾನಿಟಿಯಾ ಅಥವಾ ಜೆಜೆರೊ ಕ್ರೇಟರ್‌ನಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದೊಳಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವಿಶಾಲವಾದ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜ ಮತ್ತು ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಅನೇಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಯೋಗ್ಯ ಪರಿಸರಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿರಬಹುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ವಾಸಯೋಗ್ಯವಾದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸ್ಥಳವೂ ಅನ್ಯಗ್ರಹ ಜೀವಿಗಳಿಂದ ವಾಸವಾಗಿರಬೇಕೆಂದೇನಿಲ್ಲ-ಮತ್ತು ಸೌಟೆರೇ ಅವರು “ಜಡ ವಸ್ತುವು ಹೇಗೆ ಜೀವಂತವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ಇನ್ನೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ – ಆದರೆ ಈ ಆತಿಥ್ಯಕಾರಿ ಪರಿಸರಗಳ ಸಮೃದ್ಧತೆಯು ಭೂಮ್ಯತೀತ ಜೀವಿಗಳ ಹುಡುಕಾಟದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಉತ್ತೇಜಕ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದ ಮೆಥನೋಜೆನ್‌ಗಳು ಮಂಗಳದ ಮೇಲ್ಮೈ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆಳವಾದ ಶೀತದಿಂದ ಆಶ್ರಯ ಪಡೆದಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ತಂಡವು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದೆ. ತಮ್ಮ ವಾಯುಮಂಡಲದ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದರೆ, ಈ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಬದುಕುಳಿದವರು ಹೊಸ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಮೆಥನೋಜೆನ್‌ಗಳು ಹಿಂದೆ ಈ ರೀತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸೌಟೆರಿ ಗಮನಿಸಿದರು.

ಪುರಾತನ ಮಂಗಳಮುಖಿಯರ ಸಂತತಿಯನ್ನು ಭೂಗತ ಗುಹೆಗಳಲ್ಲಿ ಮರೆಮಾಡಿದ್ದರೆ, ಭೂಗತ ಜೀವರಾಶಿಯನ್ನು ನೋಡಲು ಮಂಗಳವನ್ನು ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ರಾಸಾಯನಿಕ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ನಾಸಾದ ಕ್ಯೂರಿಯಾಸಿಟಿ ರೋವರ್ ಹೊಂದಿದೆ ವಿವರಿಸಲಾಗದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಮೀಥೇನ್ ಅನಿಲ, ಇದು ಜೈವಿಕ ಅಥವಾ ಅಜೀವಕ ಮೂಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮೀಥೇನ್ ಪತ್ತೆಗಳು ಭೂವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮೂಲವಾಗಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಪ್ರಾಚೀನ ಭೂಗತ ಜೀವಿಗಳ ನಿಶ್ವಾಸಗಳು ಎಂಬುದನ್ನು ಭವಿಷ್ಯದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಖಚಿತವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೌಟೆರೆ ಆಶಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಂಗಳದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಭೌಗೋಳಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದರೂ ಸಹ ನಿರೀಕ್ಷಿಸದ ಮೀಥೇನ್ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ನಾವು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಬದುಕುಳಿದಿವೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿ, ಮಂಗಳದಲ್ಲಿ ಆ ರೀತಿಯ ಜೀವಿಗಳಿಗೆ ಇನ್ನೂ ವಾಸಯೋಗ್ಯ ಪಾಕೆಟ್ಸ್ ಇದ್ದರೆ, ನಾವು ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ನಿರೂಪಿಸಬಹುದೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ” ಎಂದು ಸೌಟೆರೆ ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದರು. “ಬಹುಶಃ ನಾವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಬೇರೆ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ವಿಷಯವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಜೀವನವನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು.”

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ