ದಕ್ಷಿಣ ಸುಡಾನ್ ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಸುಮಾರು ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಯುಎನ್ ತುರ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ

  • Whatsapp

ನೀಡಲಾಯಿತು: ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ:

Read More

ದಕ್ಷಿಣ ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 909,000 ಜನರು ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಯುಎನ್‌ನ ತುರ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸಂಸ್ಥೆ ಮಂಗಳವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ, ಧಾರಾಕಾರ ಮಳೆ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮನೆಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಅಂದಾಜು ದ್ವಿಗುಣಗೊಂಡಿದೆ.

ವಿಶ್ವದ ಹೊಸ ರಾಷ್ಟ್ರವು ಸತತ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ತತ್ತರಿಸುತ್ತಿದೆ, ಈ ದುರಂತವು ಈಗ ಹತ್ತರಲ್ಲಿ ಒಂಬತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮಾನವೀಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಮನ್ವಯ ಕಚೇರಿ (OCHA) ಬ್ರೀಫಿಂಗ್ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

“ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರವಾಹವು ಜಾನುವಾರುಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿತು; ರಸ್ತೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೇತುವೆಗಳನ್ನು ಕೊಚ್ಚಿಕೊಂಡುಹೋಯಿತು; ಮನೆಗಳು, ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿತು; ಮತ್ತು ಮುಳುಗಿದ ಬೋರ್‌ಹೋಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಶೌಚಾಲಯಗಳು ಇದರಿಂದ ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಕಲುಷಿತಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನೀರಿನಿಂದ ಹರಡುವ ರೋಗಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ” ಎಂದು OCHA ಹೇಳಿದೆ.

ತೈಲ-ಸಮೃದ್ಧ ಯೂನಿಟಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ — ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ — ಏರುತ್ತಿರುವ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟವು ಭಾನುವಾರ ಎರಡು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಡೈಕ್‌ಗಳನ್ನು ಮುರಿದು, ಆಂತರಿಕವಾಗಿ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರವಾಹ ಶಿಬಿರಗಳಿಗೆ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಸುಡಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ UN ಮಿಷನ್‌ನ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ (UNMISS )

“ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ದುರ್ಬಲ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳ ಮುಂದೆ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಗಡಿಯಾರದ ಸುತ್ತ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು OCHA ಹೇಳಿದೆ.

ಪಶ್ಚಿಮ ಬಹರ್ ಎಲ್ ಗಜಲ್ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರೀ ಮಳೆಯು ಪ್ರಮುಖ ಸೇತುವೆಯೊಂದು ಕುಸಿಯಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಈಗಾಗಲೇ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ನೆರವು ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು OCHA ಹೇಳಿದೆ.

ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ತನ್ನ ಹಿಂದಿನ ಅಪ್‌ಡೇಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಏಳು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 386,000 ಜನರು ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಯುಎನ್ ಏಜೆನ್ಸಿ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.

2018 ರ ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ ದಕ್ಷಿಣ ಸುಡಾನ್‌ನ 11 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಲ್ಲಿ ಐದರಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಜನರು “ಸಂಪೂರ್ಣ ಬಡತನ” ದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು ಮೂರನೇ ಎರಡರಷ್ಟು ತೀವ್ರ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

2011 ರಲ್ಲಿ ಸುಡಾನ್‌ನಿಂದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ, ಯುವ ರಾಷ್ಟ್ರವು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಹೊಡೆತದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 400,000 ಜನರನ್ನು ಬಲಿತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅಂತರ್ಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದೆ.

2018 ರ ಕದನ ವಿರಾಮ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸಾಲ್ವಾ ಕಿರ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಉಪ ರೀಕ್ ಮಚಾರ್ ನಡುವಿನ ಅಧಿಕಾರ ಹಂಚಿಕೆ ಒಪ್ಪಂದವು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಅದರ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ದೊಡ್ಡ ತೈಲ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಬಡ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಸುಡಾನ್‌ನ ನಾಯಕತ್ವವು ತನ್ನ ಜನರನ್ನು ವಿಫಲಗೊಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಯುಎನ್‌ನಿಂದ ತೀವ್ರ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದೆ.

(AFP)

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ