ಹೈಟಿಯಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಯುಎನ್‌ನ ಗುಟೆರೆಸ್ ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ

  • Whatsapp

ಯುಎನ್ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ-ಜನರಲ್ ಆಂಟೋನಿಯೊ ಗುಟೆರೆಸ್ ಅವರು ಸಶಸ್ತ್ರ ಗ್ಯಾಂಗ್‌ಗಳಿಂದ ಉಂಟಾದ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಹೈಟಿಯ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಒಂದು ಅಥವಾ ಹಲವಾರು ದೇಶಗಳು “ಕ್ಷಿಪ್ರ ಕ್ರಿಯಾ ಪಡೆ” ಯನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಯುಎನ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಕೌನ್ಸಿಲ್‌ಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಭಾನುವಾರ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ನೋಡಿದೆ.

ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ಪಡೆಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಬೇಕೆಂದು ಗುಟೆರಸ್ ಸೂಚಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ. 15 ಸದಸ್ಯರ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯು ಅಂತಹ ಬಲವನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಕದನ ವಿರಾಮ ಅಥವಾ ಮಾನವೀಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಯುಎನ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಸಮನ್ವಯವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಹೈಟಿ ಕಳೆದ ವಾರ ಸಾರಿಗೆಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಿದ ಗ್ಯಾಂಗ್‌ಗಳ ಒಕ್ಕೂಟದಿಂದ ತನ್ನ ಮುಖ್ಯ ಇಂಧನ ಬಂದರಿನ ದಿಗ್ಬಂಧನದಿಂದ ಉಂಟಾದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು “ವಿಶೇಷ ಸಶಸ್ತ್ರ ಪಡೆ” ಯನ್ನು ಕೇಳುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ವ್ಯಾಪಾರಗಳು ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.

ದಿಗ್ಬಂಧನವು ಬಾಟಲ್ ನೀರಿನ ಕೊರತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ದೇಶವು ಕಾಲರಾ ಹೊಸ ಏಕಾಏಕಿ ದೃಢಪಡಿಸಿದಂತೆಯೇ, ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧ ನೀರಿನ ಮೂಲಕ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೈಟಿಯ ವಿನಂತಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಶನಿವಾರ ಹೇಳಿದೆ.


ಪ್ರಮುಖ ಬಂದರುಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಿಂದ ನೀರು, ಇಂಧನ, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸರಬರಾಜುಗಳ ಮುಕ್ತ ಚಲನೆಯನ್ನು ಭದ್ರಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಕ್ಷಿಪ್ರ ಕ್ರಿಯಾ ಪಡೆ “ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ, ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಪೋರ್ಟ್-ಔ-ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಮೆಟ್ರೋಪಾಲಿಟನ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ HNP (ಹೈಟಿಯನ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪೊಲೀಸ್) ಅನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಗುಟೆರೆಸ್ ಹೇಳಿದರು. ಸಮುದಾಯಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು.”

“ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ, ಸಶಸ್ತ್ರ ಗ್ಯಾಂಗ್‌ಗಳಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲು ಮತ್ತು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ತಕ್ಷಣದ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು HNP ಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಪಡೆ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಒಂದು ದೇಶವು ಕ್ಷಿಪ್ರ ಕಾರ್ಯಪಡೆಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಮತ್ತು “HNP ಗ್ಯಾಂಗ್‌ಗಳಿಂದ ಗುರಿಯಾಗಿಸಿದ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳ ರಾಜ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆದಂತೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಚಲನೆಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಕಾರಣ ಕ್ರಮೇಣ ಬಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಗುಟೆರೆಸ್ ಹೇಳಿದರು.

ಆ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಹೈಟಿಗೆ ಮಧ್ಯಮಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಬಹು-ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪೊಲೀಸ್ ಕಾರ್ಯಪಡೆ ಅಥವಾ ಬಹು-ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಶೇಷ ಪಡೆಗಳ ನಿಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಗುಟೆರೆಸ್ ಹೇಳಿದರು. ಅಂತಹ ಶಕ್ತಿಯು ಯುಎನ್ ನಿಯೋಜನೆ ಎಂದು ಅವರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ.

ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯು ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಗುಟೆರೆಸ್ ಅವರನ್ನು ಹೈಟಿ, ಸಂಬಂಧಿತ ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಗುಂಪುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಲೋಚಿಸಲು “ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಗುಂಪು ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು HNP ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗಾಗಿ ವರ್ಧಿತ ಭದ್ರತಾ ಬೆಂಬಲಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ಆಯ್ಕೆಗಳು” ಮತ್ತು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 15 ರೊಳಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಹೈಟಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಗ್ಯಾಂಗ್ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ದುರುಪಯೋಗ ಮಾಡುವವರ ವಿರುದ್ಧ ಉದ್ದೇಶಿತ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದೆ ಮತ್ತು ದೇಶಕ್ಕೆ ಬಂದೂಕುಗಳ ಹರಿವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದೆ.

ಹೈಟಿಯಲ್ಲಿನ ಯುಎನ್ ರಾಜಕೀಯ ಮಿಷನ್ ರಾಜಕೀಯ ಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಆಡಳಿತ, ಹಕ್ಕುಗಳ ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಯುತ ಚುನಾವಣೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

2004 ರಲ್ಲಿ UN ಶಾಂತಿಪಾಲಕರನ್ನು ಹೈಟಿಗೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು ದಂಗೆಯು ಆಗಿನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೀನ್-ಬರ್ಟ್ರಾಂಡ್ ಅರಿಸ್ಟೈಡ್ ಅವರನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಮತ್ತು ಗಡಿಪಾರು ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಶಾಂತಿಪಾಲನಾ ಪಡೆಗಳು 2017 ರಲ್ಲಿ ಹೊರಟುಹೋದವು ಮತ್ತು 2019 ರಲ್ಲಿ ಹೊರಟುಹೋದ ಯುಎನ್ ಪೋಲಿಸ್ ಅವರನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಯಿತು.

(REUTERS)

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ