ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಅಪರಾಧದ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಂಧಿತ ಸಿಎನ್ಎನ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಿದರು

  • Whatsapp

Read More

ಥಾಯ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇಬ್ಬರು CNN ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವರ ವೀಸಾಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಜೋಡಿಯು ಕಳೆದ ವಾರದ ಥಾಯ್ ನರ್ಸರಿ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧದ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಮರಾದಲ್ಲಿ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸುವ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

“ನಾನು ಥಾಯ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಜನರಿಗೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಈ ದುರಂತದ ಬಲಿಪಶುಗಳ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ನನ್ನ ಆಳವಾದ ಕ್ಷಮೆಯನ್ನು ನೀಡಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ವರದಿಗಾರ ಅನ್ನಾ ಕೋರೆನ್ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಇದನ್ನು ಥಾಯ್ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. “ನಾವು ನಿಮಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನೋವು ಮತ್ತು ಸಂಕಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದ್ದರೆ ನಾವು ತುಂಬಾ ವಿಷಾದಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅದು ನಮ್ಮ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.”

“ನಾವು ಥಾಯ್ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ಮತ್ತು ನಾವು ಉಂಟಾದ ಅನಾನುಕೂಲತೆಗಾಗಿ ಉಪ ಪೊಲೀಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಿಗೆ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ. ನಿಮ್ಮ ದೇಶವು ಇಂತಹ ನೋವಿನ ಸಮಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ದುಃಖವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಲು ನಾವು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬಂದಿಲ್ಲ.

ಕೋರೆನ್ ಮತ್ತು ಆಕೆಯ ಕ್ಯಾಮರಾಮನ್ ಡೇನಿಯಲ್ ಹಾಡ್ಜ್ ಶನಿವಾರದಂದು ವಿವಾದದ ವಿಷಯವಾದರು, CNN ಉತೈ ಸಾವನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಿ-ಸ್ಕೂಲ್ ಡೇಕೇರ್ ಸೆಂಟರ್‌ನೊಳಗೆ ಒಂದು ವಿಭಾಗವನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡಿದ ನಂತರ, ಗುರುವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ, ಮಾಜಿ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು 37 ಜನರನ್ನು ಕೊಂದರು, ಅವರಲ್ಲಿ 24 ಮಕ್ಕಳು. ಥಾಯ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬನೇ ಕೊಲೆಗಾರನ ಅತ್ಯಂತ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡ ಎಂದು ಶ್ರೇಯಾಂಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಈ ರಂಪಾಟವು ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ತಲ್ಲಣಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಗಮನ ಸೆಳೆದಿದೆ.

ಆದರೆ CNN ತನ್ನ ಗ್ರಾಫಿಕ್ ವರದಿಯಲ್ಲಿ “ಅಪರಾಧದ ದೃಶ್ಯದೊಳಗೆ ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡರೆ, ಇತರರು-ಫಾರಿನ್ ಕರೆಸ್ಪಾಂಡೆಂಟ್ಸ್ ಕ್ಲಬ್ ಆಫ್ ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್ (FCCT) ಸೇರಿದಂತೆ-US-ಆಧಾರಿತ ಸುದ್ದಿ ಕಂಪನಿಯ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಖಂಡಿಸಿದರು.

“CNN ತಂಡವು ಅನುಮತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲಾದ ಅಪರಾಧದ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿತು-ಅವರು ಏನು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಇದು ವೃತ್ತಿಪರವಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಅಪರಾಧ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ನೈತಿಕತೆಯ ಗಂಭೀರ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ, ”ಎಂದು FCCT ಬರೆದಿದೆ. ಹೇಳಿಕೆ ಶನಿವಾರ ರಾತ್ರಿ. “ವಿದೇಶಿ ಅಥವಾ ಸ್ಥಳೀಯ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಈ ಅನೈತಿಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವರ್ತಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ.”

“ಈ ದುರಂತದಿಂದ ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್ ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಅನುಚಿತ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕಗೊಳಿಸಬಾರದು ಎಂಬ ವ್ಯಾಪಕ ಕಾಳಜಿ ಇದೆ. ಸತ್ತವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಸರಳ ಗೌರವವು ಒಂದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಥಾಯ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಅಸೋಸಿಯೇಶನ್‌ನ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರಾದ ತೀರನೈ ಚಾರುವಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಔಟ್‌ಲೆಟ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಬರಹಗಾರ ಪ್ರಚತೈ, ಪ್ರಿ-ಸ್ಕೂಲ್ ಒಳಗೆ CNN ಸಿಬ್ಬಂದಿಯ ತುಣುಕನ್ನು ನೋಡಿದ ತನ್ನ ಆಶ್ಚರ್ಯವನ್ನು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ. ವೈರಲ್ ಆದ ಥ್ರೆಡ್‌ನಲ್ಲಿ, ಅವರು ಕೋರೆನ್ ಮತ್ತು ಹಾಡ್ಜ್ ಬೇಲಿ ಮತ್ತು ಪೋಲಿಸ್ ಟೇಪ್ ಮೇಲೆ ಏರುವ ಮೂಲಕ ಸುತ್ತುವರಿದ ಡೇಕೇರ್ ಸೆಂಟರ್‌ನಿಂದ ಹೊರಹೋಗುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಈಗಾಗಲೇ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಭುಗಿಲೆದ್ದ ಆಕ್ರೋಶವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.

“ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವಿದೆ, ಹಾನಿ ಇದೆ ಎಂದು ನಿರಾಕರಿಸಲಾಗದು” ಎಂದು ತೀರಾನೈ ವೈಸ್ ವರ್ಲ್ಡ್ ನ್ಯೂಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಏನು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದರೆ ವರದಿಗಾರರು ಗಡಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು, ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಸ್ಪರ್ಧಿಸದಿರಲು ಮತ್ತು ಪ್ರಶ್ನಾರ್ಹ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ವಿಷಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ಈ ಮಾತನಾಡದ ಕದನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಮುರಿಯಿತು.”

ಸ್ಥಳೀಯ ಥಾಯ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ನೈತಿಕ ಗಡಿಗಳನ್ನು ತಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಅನಪೇಕ್ಷಿತ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವುದು ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಈ ರೀತಿ ವರ್ತಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಉದ್ಯಮದೊಳಗಿನ ಅನೇಕರು ಹೆಚ್ಚು ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತೀರನಾಯ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಇದರಿಂದ ಥಾಯ್ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಲು ಒಂದು ಕಾರಣ, ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ಸಾಮೂಹಿಕ ಹತ್ಯೆಯ ಅಪರಾಧದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಜನರು ಅಲೆದಾಡಿದ ಸಂಗತಿಯ ಹೊರತಾಗಿ, ಅದು CNN ಆಗಿತ್ತು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಇಲ್ಲಿ ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ, CNN ಅನ್ನು ವೃತ್ತಿಪರ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ [outlets] ಪಶ್ಚಿಮದಿಂದ. ಇತರ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಪೂರೈಸಬೇಕಾದ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಸುವ ಮತ್ತು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುವ ರೀತಿಯ ಮಾಧ್ಯಮ.

ಶನಿವಾರ ಸಂಜೆ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಟೀಕೆಗಳ ಕೋರಸ್ ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಸ್ಥಳೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ದೂರು ದಾಖಲಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಸೇರಿದ್ದರು ಪೊಲೀಸರಿಗೆ, ಅವರು ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಕೋರೆನ್ ಮತ್ತು ಹಾಡ್ಜ್ ಅನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದರು. ಭಾನುವಾರ ರಾತ್ರಿ, ಉಪ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪೊಲೀಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಸುರಾಚೇಟ್ ಹಕ್ಪರ್ನ್ ಅವರು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ತಪ್ಪಾಗಿ ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಅತಿಕ್ರಮಣ ಮಾಡಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು ಆದರೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನೀಡಲು ಅಧಿಕಾರವಿಲ್ಲದ ಸ್ವಯಂಸೇವಕ ಅಥವಾ ಆರೋಗ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಯಿಂದ ಕಟ್ಟಡಕ್ಕೆ ಅಲೆಯಲಾಯಿತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೋರೆನ್ ಮತ್ತು ಹಾಡ್ಜ್ ಅವರು ಪ್ರವಾಸಿ ವೀಸಾದಲ್ಲಿ ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪೊಲೀಸರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಅದು ಅವರನ್ನು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ದೇಶವನ್ನು ತೊರೆಯಲು ಸೂಚನೆಗಳೊಂದಿಗೆ 5,000 ಬಹ್ತ್ ($133) ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಿತು.

ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ ವಾಚ್‌ನ ಏಷ್ಯಾ ವಿಭಾಗದ ಉಪ ನಿರ್ದೇಶಕ ಫಿಲ್ ರಾಬರ್ಟ್‌ಸನ್, “ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ತಂಡವು ಪ್ರವಾಸಿ ವೀಸಾಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ದಂಡ ವಿಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ದೇಶವನ್ನು ತೊರೆಯಲು ಆದೇಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಣಿಕಟ್ಟಿನ ಮೇಲೆ ಕಪಾಳಮೋಕ್ಷ ಮಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂದೇಹವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆಯೇ, ಸಿಎನ್ಎನ್ ತಂಡವು ವಿಶೇಷತೆಯನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಮತ್ತು ಪಡೆಯಲು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಲಾಭವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ರಾಬರ್ಟ್‌ಸನ್ ವೈಸ್ ವರ್ಲ್ಡ್ ನ್ಯೂಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. “ತಾವು ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮೋಸ ಮತ್ತು ಅನೈತಿಕ ಎಂದು ವರದಿಗಾರ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾಮೆರಾಮನ್‌ಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಒಂದು ಕ್ಷಣವೂ ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ. ದುರಹಂಕಾರಿ ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಕಥೆಯ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾರಾಚೂಟ್ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲರನ್ನು ಮೊಣಕೈಯಿಂದ ಹೊರಹಾಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದನ್ನು ನಾವು ಮೊದಲು ನೋಡಿದ ಮಾದರಿ ಇದು.

ವೈಸ್ ವರ್ಲ್ಡ್ ನ್ಯೂಸ್ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದಾಗ ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ನಿರಾಕರಿಸಿತು, ಆದರೆ ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್‌ನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಜನರಲ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಮೈಕ್ ಮೆಕಾರ್ಥಿ ಭಾನುವಾರ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಡೇ-ಕೇರ್ ಸೆಂಟರ್ ಮಿತಿಯಿಂದ ಹೊರಗಿದೆ ಎಂದು ಮೈದಾನದಲ್ಲಿರುವ ತಂಡಕ್ಕೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮುರಿಯಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತರು ಮೊದಲು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪೊಲೀಸ್ ಟೇಪ್ ಇರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಹೊರಡುವ ಮೊದಲು “ಕಟ್ಟಡದೊಳಗೆ ಸುಮಾರು 15 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಮತ್ತು ಗೌರವಯುತವಾಗಿ” ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸ್ ಟೇಪ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೆಕಾರ್ಥಿ ಗಮನಸೆಳೆದರು.

“ತಂಡವು ಉತ್ತಮ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿತು, ಒಳಗೆ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರಿಗೆ ದುರಂತದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಮಾನವೀಕರಿಸಲು” ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ. “ನಮ್ಮ ವರದಿಯು ಉಂಟಾದ ಯಾವುದೇ ತೊಂದರೆ ಅಥವಾ ಅಪರಾಧಕ್ಕಾಗಿ ನಾವು ತೀವ್ರವಾಗಿ ವಿಷಾದಿಸುತ್ತೇವೆ.”

ಕಂಪನಿಯ ಮುಖ್ಯ ಟ್ವಿಟರ್ ಬಯೋದಲ್ಲಿ ಘೋಷಿಸಿದಂತೆ ಮೆಕ್‌ಕಾರ್ಥಿಯ ರಕ್ಷಣೆಯು ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ನ ಮಿಷನ್ ಸ್ಟೇಟ್‌ಮೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಸೆಳೆಯುವಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ: “ಇದು #ಗೋ ದೆರ್ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದು ನಮ್ಮ ಕೆಲಸ.” ಆದರೆ ಅನೇಕರು ಈಗ ಆ ಕೆಲಸದ ಗಡಿಗಳು ಎಲ್ಲಿವೆ ಎಂಬ ಗಂಭೀರ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತುತ್ತಿದ್ದಾರೆ – ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ, ಅಂತಹ ಆಘಾತಕಾರಿ ವಿಷಯವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯೊಳಗೆ ಬರುತ್ತದೆಯೇ.

ಥಾಯ್ಲೆಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತರು, ಅವರು ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ಅಧಿಕಾರ ಹೊಂದಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಅನಾಮಧೇಯತೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯ ಕುರಿತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು VICE ವರ್ಲ್ಡ್ ನ್ಯೂಸ್‌ಗೆ ಹೇಳಿದರು, “ಅನುಮತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ರಕ್ತ ಚಿಮ್ಮಿದ, ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿದ ನರ್ಸರಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುವುದರ ಅರ್ಥವೇನು? ”

“ಸಿಎನ್ಎನ್ ಹೇಳಿಕೊಂಡಂತೆ ಇದು ದುರಂತವನ್ನು ಮಾನವೀಯಗೊಳಿಸಲಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಸೇರಿಸಿದರು. “ಇದು ಅನಪೇಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಕಠಿಣವಾಗಿತ್ತು.”

ರಾಬರ್ಟ್‌ಸನ್ ವರದಿಯನ್ನು “ಅತ್ಯಂತ ಮೂಲಭೂತ ಪತ್ರಕರ್ತ ನೈತಿಕತೆಯ ನಿಜವಾದ ಭೀಕರ ವೈಫಲ್ಯ” ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಸಿಎನ್ಎನ್ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ತನಿಖೆ ನಡೆಸಬೇಕು, ಈ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಶಿಸ್ತುಬದ್ಧಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಂದ ಇಂತಹ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಅವರು ಏನು ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ವರದಿ ಮಾಡಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಷಯವು ನನ್ನನ್ನು ಅಹಿತಕರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ನಾನು ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾದ ಮತ್ತು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಯೋಚಿಸಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಆಕ್ರೋಶವನ್ನು ಹಾಕುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ಅಗ್ನಿಪರೀಕ್ಷೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಇದು ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುವುದು ಸಿಎನ್‌ಎನ್ ಪತ್ರಕರ್ತರ ನಡವಳಿಕೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಆದರೂ, ಟೀರಾನೈ ಥಾಯ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವೈಫಲ್ಯಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.

“ಅವರು ಅಪರಾಧದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ, ತಮ್ಮ ಕರ್ತವ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾದಕ್ಕಾಗಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಲ್ಲಿ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸುವುದನ್ನು ನಾನು ನೋಡುತ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿಷಯವು ನನ್ನನ್ನು ಅಹಿತಕರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ನಾನು ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾದ ಮತ್ತು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಯೋಚಿಸಿದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತು ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಆಕ್ರೋಶವನ್ನು ಹಾಕುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ಘಟನೆಯು ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ಗೆ “ಅವರ ಶಿಟ್ ಅನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ತೀರನಾಯ್ ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಅವರು ಕೋರೆನ್ ಅವರನ್ನು “ವಿಶಿಷ್ಟ ಇತಿಹಾಸ ಮತ್ತು ವೃತ್ತಿಜೀವನ” ಹೊಂದಿರುವ “ಅತ್ಯಂತ ಗೌರವಾನ್ವಿತ” ಪತ್ರಕರ್ತ ಎಂದು ಕರೆದರು, “ನೀವು ಅವಳನ್ನು ಒಂದು ಘಟನೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಸೇರಿಸಿದರು.

ಈ ಘಟನೆಯನ್ನು ದೇಶದ ಎಲ್ಲಾ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು “ಮದ್ದುಗುಂಡು” ಎಂದು ಬಳಸುವುದರ ವಿರುದ್ಧ ತೀರನಾಯ್ ಮತ್ತಷ್ಟು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದರು. “ಇದು ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್ ಆಗಿದೆ, ಮಾಧ್ಯಮದ ಮೇಲೆ ಕಠಿಣವಾಗಿ ಹೋಗಲು ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾದ ಸಮರ್ಥನೆಯನ್ನು ಹೊಂದುವುದಕ್ಕಿಂತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇಷ್ಟಪಡುವ ಯಾವುದೂ ಇಲ್ಲ.”

ಪೊಲೀಸರು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಿದ ರೀತಿಯನ್ನು ಕೆಲವರು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಕೋರೆನ್‌ನ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಿದ ಮತ್ತು ತೋರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಲವಂತದ ಮೀ ಕುಲ್ಪಾ “ಒತ್ತೆಯಾಳು” ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹೋಲುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದರು. ಅನಾಮಧೇಯ ಪತ್ರಕರ್ತ VICE ವರ್ಲ್ಡ್ ನ್ಯೂಸ್ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, ವೀಡಿಯೊವು “ವಿಶಿಷ್ಟ ಥಾಯ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಟ್ರೋಪ್‌ಗಳಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು, “ಕ್ಷಮೆ-ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಕೇಳಲು ನಾಚಿಕೆಪಡುವ, ಥೈಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಇತರ ಏಷ್ಯಾದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಪ್ರಚಲಿತವಾಗಿದೆ.”

“ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ,” ಅವರು ಸೇರಿಸಿದರು, “ಇದು ಬಹುಶಃ ಥಾಯ್ ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಸೊಗಸಾದ ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ದೀರ್ಘವಾದ, ಎಳೆಯುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವು ಬಹುಶಃ ಅವರ ಆಸಕ್ತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸುವುದಿಲ್ಲ.”

“ಪ್ಯಾರಾಚೂಟ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ” ನ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಭಾಗವನ್ನು ಈ ಕಥೆಯು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಪತ್ರಕರ್ತರು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು, ಇದರಲ್ಲಿ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳನ್ನು ಕವರ್ ಮಾಡಲು ವಿದೇಶಿ ವರದಿಗಾರರನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸುತ್ತವೆ. ಅವರು ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ CNN ಗಾಗಿ ಮತ್ತೊಂದು ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದರು, ಇದರಲ್ಲಿ 2021 ರಲ್ಲಿ ದಂಗೆಯ ನಂತರ ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ಗೆ ಮಿಲಿಟರಿ-ಸಂಘಟಿತ ಪ್ರವಾಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ಔಟ್ಲೆಟ್ ಬೇಜವಾಬ್ದಾರಿ ವರದಿಯ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿತು.

“ಈ ಸಂಚಿಕೆ ಮತ್ತು [CNN’s] ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನಲ್ಲಿನ ದುಸ್ಸಾಹಸ,” ಪತ್ರಕರ್ತರು ಹೇಳಿದರು, ಔಟ್‌ಲೆಟ್‌ನ “ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇರುವಿಕೆಯ ಕೊರತೆ” ಯಿಂದ ಭಾಗಶಃ ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರರ್ಥ ಅವರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವಿದೇಶಿ ಪತ್ರಕರ್ತರಲ್ಲಿ ಹಾರುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂದರ್ಭಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಲ್ಲದ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ.

ಪತ್ರಕರ್ತ ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಘಟನೆಯನ್ನು “ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಕಟ್‌ಥ್ರೋಟ್ ಶಾಟ್‌ಗನ್ ವರದಿಗಾರಿಕೆಯ ಘರ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳು ಮತ್ತು ನಿಬಂಧನೆಗಳಿಗೆ ಥಾಯ್ ಸಡಿಲವಾದ ವರ್ತನೆ” ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ನ ಕ್ಷಮೆಯಾಚನೆಯನ್ನು “ಒಟ್ಟು ಬುಲ್‌ಶಿಟ್” ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಔಟ್‌ಲೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಯಾರೂ “ಇದನ್ನು ತೋರಿಸಬೇಕೇ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಲು ಏಕೆ ವಿರಾಮಗೊಳಿಸಲಿಲ್ಲ?”

“ನನ್ನ ಅಂತಿಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯವೆಂದರೆ ಆಕ್ರೋಶ ಮತ್ತು ಖಂಡನೆಯು ಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ,” ಅವರು ಹೇಳಿದರು, “ಇದು ದುರಂತದಿಂದ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ವಿಚಲಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಈ ದುರಂತದ ಮೂಲ ಕಾರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ತನಿಖೆ.”

ಗೇವಿನ್ ಬಟ್ಲರ್ ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ Twitter.

ಅಲಾಸ್ಟೇರ್ ಮೆಕ್‌ಕ್ರೆಡಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ Twitter.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ