ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಶನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ “ಟೆಕ್ ಫ್ರೀಡಮ್” ಏಕೆ ಆಳ್ವಿಕೆ ನಡೆಸಬೇಕು – ಐಟಿ ನ್ಯೂಸ್ ಆಫ್ರಿಕಾ

  • Whatsapp
ಬೋನಿ ಗ್ಲಿಕ್ ಅವರು ಪರ್ಡ್ಯೂ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಟೆಕ್ ಡಿಪ್ಲೊಮಸಿಗಾಗಿ ಕ್ರಾಚ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. 2019-20 ರಲ್ಲಿ US ಏಜೆನ್ಸಿ ಫಾರ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ನ ಡೆಪ್ಯೂಟಿ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಟರ್ ಆಗಿ, ಗ್ಲಿಕ್ ಎಲ್ಲಾ US ನೀತಿಗಳಿಗೆ ಡೆಪ್ಯೂಟಿಯಾಗಿ ಮತ್ತು ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಮುಖ್ಯ ಆಪರೇಟಿಂಗ್ ಆಫೀಸರ್ ಆಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು.

Read More

“ಟೆಕ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ” ಎಂಬ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಎರಡು ಮಾರ್ಗಗಳಿವೆ.

ಒಂದು ಉದ್ದೇಶ ಮತ್ತು ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುವುದು. ಈ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಲ್ಲಿ, ಉಚಿತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸದ ಮತ್ತು ಬಲವಂತವಾಗಿ, ಸೆನ್ಸಾರ್ ಮಾಡಲು ಅಥವಾ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆ ಮಾಡಲು ಸುಲಭವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಇನ್ನೊಂದು ವಿಧಾನವೆಂದರೆ ಮೂಲವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವುದು. ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕ ಮಾಲೀಕತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮೂಲಗಳಿಂದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾರದರ್ಶಕ ಅಥವಾ ಭ್ರಷ್ಟ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಕ್ಕಿಂತ ಉಚಿತವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿ, ಈ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಒಂದೇ ರೀತಿಯದ್ದಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮೂಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಅದರ ಅನ್ವಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸೌಮ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳು, ಮುಕ್ತ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು, ಕಾನೂನಿನ ನಿಯಮ ಮತ್ತು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವು ಮುಖ್ಯವಾದ ಕಾರಣ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಈ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವಲ್ಲದ ಟೆಕ್, ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ನಿರಂಕುಶಾಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಣದ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಹಸ್ತಾಂತರಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ದುರ್ಬಲವಾಗಿರುವ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ: ಅನೇಕ ಆಫ್ರಿಕನ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, 1950 ಮತ್ತು 60 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟದ ನಂತರ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡ ಆಘಾತಕಾರಿ ಅಂತರ್ಯುದ್ಧಗಳಿಂದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಇನ್ನೂ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿವೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಆಫ್ರಿಕಾದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯು ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ಸಮಗ್ರತೆಯ ಪೂರೈಕೆದಾರರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸ್ಪಷ್ಟ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ರಾಜಕೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಮುಕ್ತ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಕಳವಳಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ US ಸರ್ಕಾರದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಆಫ್ರಿಕಾ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವು ಗಮನಿಸಿದಂತೆ, ಆಫ್ರಿಕಾವು 2050 ರ ವೇಳೆಗೆ ವಿಶ್ವದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಕಾಲು ಭಾಗವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ಪ್ರಮುಖವಾದ ಅನೇಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳಿಗೆ ಇದು ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ.

ಉಚಿತ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ನಡುವಿನ ಜಾಗತಿಕ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ತುಂಬಾ ನಿಧಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕವಾಗಿವೆ. ಅವರು 5G ವೈರ್‌ಲೆಸ್ ಸಂವಹನಗಳಂತಹ ಪರಿವರ್ತನೆಯ “ಆಳವಾದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳ” ಸಾಕಷ್ಟು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ. ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳು ಅಗಾಧವಾದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಅವುಗಳಿಗೆ ತೀವ್ರವಾದ ಮುಂಗಡ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ದೂರದ ಪಾವತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಹೂಡಿಕೆಯು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ರಾಜಕೀಯ ಇಚ್ಛಾಶಕ್ತಿ ಸೀಮಿತವಾಗಿದೆ. ಪ್ರಪಂಚದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಸಮಸ್ಯಾತ್ಮಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ಕದಿಯಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಆದರೆ ಇದು ಬದಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಯುಎಸ್ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸುವ ಲಕ್ಷಣಗಳಿವೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, 5G, ಸೆಮಿಕಂಡಕ್ಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು AI ನಂತಹ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಮಿತ್ರ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಶಾಸನವನ್ನು ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ, ನೀತಿಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರಚಾರಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಬದಲಾವಣೆಯು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ-ಮನಸ್ಸಿನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಪಾದಕ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಹೆಚ್ಚು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮಾರಾಟಗಾರರು ಈಗ ಸಕ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹತೆ ಅತಿಮುಖ್ಯವಾಗಿರುವ ಉದ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ.

ದೂರಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನಿರ್ವಾಹಕರು ಉನ್ನತ-ಗುಣಮಟ್ಟದ, ಕೈಗೆಟುಕುವ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ರಾಜಿಯಾಗದ ಸಾಧನಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅನೇಕ ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಜಾಲದ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಉಪಕರಣಗಳ ಯಾವುದೇ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾದ US ಅಥವಾ ಮಿತ್ರ ಪೂರೈಕೆದಾರರು ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆಫ್ರಿಕಾದ ಬಹುಪಾಲು 4G ಅಥವಾ 5G ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳು ಚೀನೀ ಪೂರೈಕೆದಾರರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಜೊತೆಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ಅಸಮತೋಲನದ ತಿದ್ದುಪಡಿಯನ್ನು ಮುಕ್ತ, ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಯಾರಾದರೂ ಸ್ವಾಗತಿಸಬೇಕು.

ಈ ಪಲ್ಲಟ ಶಾಶ್ವತವಾಗಬೇಕಾದರೆ ಮೂರು ಸಂಗತಿಗಳು ನಡೆಯಬೇಕು.

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಿತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಗತಿಗಳು ಮುಂದುವರೆಯಬೇಕು. ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪೈಪ್‌ಲೈನ್ ಭವಿಷ್ಯದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಹೊಂದುವಂತೆ ಕೈಗಾರಿಕಾ ನೆಲೆಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಹರಿಯದಿದ್ದರೆ, ಎಲ್ಲಾ ಉತ್ತೇಜಕ ಮತ್ತು ನವೀನ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಯಾವುದಕ್ಕೂ ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಕಂಪನಿಗಳು ಸಮರ್ಥಿಸುವಂತೆ ಹಣಕಾಸು ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. 5G ಸಂಪರ್ಕದಂತಹ ಕೆಲವು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ಚೀನಾದ ಉಪಕರಣಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ವಿಶಾಲವಾದ ಚಿತ್ರವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ: ಯುರೋಪ್ ಅಥವಾ ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಿಂದ ಉಪಕರಣಗಳು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ. ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಈ ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಂದಿಗ್ಧತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕು, ಅವರು ಸರಿಯಾದ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ತಾಂತ್ರಿಕ-ಬುದ್ಧಿವಂತ ಕಾರ್ಯಪಡೆಗಳು ಹಾನಿಕಾರಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳ ತೆವಳುವಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಭದ್ರಕೋಟೆಯಾಗಿದೆ. ಅವರು ಪಾರದರ್ಶಕತೆಯನ್ನು ಬಯಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಂಪನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಖಾತೆಗೆ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸತ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆಫ್ರಿಕಾದ ನಾಗರಿಕರು ತಮ್ಮ ನಾಯಕರು ಮಾಡಿದ ಆಯ್ಕೆಗಳ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಸಬಲರಾಗುತ್ತಾರೆ.

ಈಗ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸಮಯ.

ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಸಲಾದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ನಿರ್ಣಾಯಕ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸುವ ಜಗತ್ತನ್ನು ಊಹಿಸುವುದು ಸುಲಭ – ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್, AI, ಜೈವಿಕ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧ ಶಕ್ತಿ. ಆ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ನಾಗರಿಕ ಹಕ್ಕುಗಳು ಒತ್ತಡಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತವೆ, ಕಾನೂನಿನ ನಿಯಮವು ಬಕಲ್ ಆಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಂತಹ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಷಯಗಳ ಪ್ರಗತಿಯು ಕುಂಠಿತಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದು ಅಪೇಕ್ಷಣೀಯವಲ್ಲ – ಮತ್ತು ಸಂತೋಷದಿಂದ, ಇದು ಅನಿವಾರ್ಯವಲ್ಲ. ಟೆಕ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ರ್ಯಾಲಿ ಕ್ರೈ ಆಗಿರಲಿ.

ಬೋನಿ ಗ್ಲಿಕ್ ಮತ್ತು ಜಿಯಾದ್ ಡಲ್ಲೌಲ್ ಅವರಿಂದ

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ