ದಮನದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಮಿಕರು ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದ್ದಾರೆ

  • Whatsapp

ಇರಾನಿನ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಸೋಮವಾರ ಧಿಕ್ಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಧರಣಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮುಷ್ಕರ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಮನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಹೇಳಿದ್ದರೂ ಡಜನ್ಗಟ್ಟಲೆ ಸತ್ತರು ಮತ್ತು ನೂರಾರು ಜನರನ್ನು ಜೈಲಿಗೆ ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಲಾದ ವೀಡಿಯೊಗಳು ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜಧಾನಿ ಮತ್ತು ಇತರ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಭುಗಿಲೆದ್ದಿದ್ದು, ಮಹಿಳೆಯರು ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣಗಳನ್ನು ಸುಟ್ಟು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಗಣರಾಜ್ಯದ ವಿರುದ್ಧ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೂಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಕುರ್ದಿಶ್ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪು ಹೆಂಗಾವ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನೆರೆಹೊರೆಗಳ ಮೇಲೆ “ಶೆಲ್ ದಾಳಿ” ಮತ್ತು ವಾಯುವ್ಯ ನಗರವಾದ ಸನಂದಾಜ್‌ನಲ್ಲಿ “ಮಷಿನ್ ಗನ್ ಫೈರ್” ಸೇರಿದಂತೆ ಭಾರೀ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದರು – ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ನಡುವೆ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ದೃಢೀಕರಿಸಲಾಗಲಿಲ್ಲ.

ಅಮಿನಿಯ ತವರು ಪಟ್ಟಣವಾದ ಸಾಕ್ವೆಜ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಗುಂಡಿನ ಸದ್ದು ಕೇಳಿಬಂದಿದೆ ಎಂದು ನಾರ್ವೆ ಮೂಲದ ಗುಂಪು ಹೇಳಿದೆ.

ಕಡ್ಡಾಯ ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣ ಸೇರಿದಂತೆ ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಉಡುಗೆ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಕುಖ್ಯಾತ ಟೆಹ್ರಾನ್ ನೈತಿಕತೆಯ ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದ ನಂತರ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ ಕುರ್ದಿಶ್ ಮೂಲದ ಇರಾನ್ ಮಹಿಳೆ ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿ, 22 ರ ಸಾವಿನ ಮೇಲೆ ಮೂರು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಶಾಂತಿ ಭುಗಿಲೆದ್ದಿತು.

ಕಸ್ಟಡಿಯಲ್ಲಿ ಆಕೆಯನ್ನು ಥಳಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಇರಾನ್‌ನ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮೊದಲೇ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ದೂರುವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವರದಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಕಡ್ಡಾಯ ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವು ಇರಾನಿನ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಕೋಪವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ, ಆದರೆ 1979 ರಲ್ಲಿ ಶಾ ಅವರನ್ನು ಹೊರಹಾಕಿದ ನಂತರ ದಿವಂಗತ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ನಾಯಕ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ರುಹೊಲ್ಲಾ ಖೊಮೇನಿ ಅವರು ರಚಿಸಿದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೂಗಿದರು.

ಓಸ್ಲೋ ಮೂಲದ ಸರ್ಕಾರೇತರ ಗುಂಪು ಇರಾನ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳು (IHR) ಉತ್ತರ ಗಿಲಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಧರಣಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರದ ಪಟ್ಟಣವಾದ ಮಹಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೈಸ್ಕೂಲ್ ಹುಡುಗಿಯರು ತಮ್ಮ ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಸೋಮವಾರ ಟೆಹ್ರಾನ್ ಪಾಲಿಟೆಕ್ನಿಕ್‌ನ ಹೊರಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ದೊಡ್ಡ ಗುಂಪೊಂದು ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿನ “ಬಡತನ ಮತ್ತು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ” ವನ್ನು ಖಂಡಿಸಿ “ಈ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಗೆ ಸಾವು” ಎಂದು ಕೂಗುತ್ತಿರುವ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಸಹ ಅದು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದೆ.

ಮುಷ್ಕರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕರು

ಸುದ್ದಿ ಸೈಟ್ ಇರಾನ್ ವೈರ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾದ ತುಣುಕನ್ನು, ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಇಬ್ರಾಹಿಂ ರೈಸಿ ಅವರು ಶನಿವಾರ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಟೆಹ್ರಾನ್ ಮಹಿಳಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅಲ್-ಜಹ್ರಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಆಡಳಿತವನ್ನು ಟೀಕಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಟೆಹ್ರಾನ್ ಆಜಾದ್ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯಗಳ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಲು ತಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಗೆ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣ ಬಳಿದಿದ್ದಾರೆ, ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ.

ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳ ಬಹುಮುಖ ಸ್ವರೂಪ — ಬೀದಿ ಮೆರವಣಿಗೆಗಳಿಂದ ಹಿಡಿದು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಮುಷ್ಕರಗಳವರೆಗೆ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕ್ರಮಗಳವರೆಗೆ — ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕುವ ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಸಂಕೀರ್ಣಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಇದು ರಕ್ತಸಿಕ್ತವಾಗಿ ಕೆಳಗಿಳಿದ ಇಂಧನ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ನವೆಂಬರ್ 2019 ರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಿಂತ ಸುಪ್ರೀಂ ನಾಯಕ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಅಲಿ ಖಮೇನಿ, 83 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು.

ಒಂದು ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊವು ಡ್ರೆಸ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಧಿಕ್ಕರಿಸಿ ಬರಿ-ತಲೆಯಿರುವ ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ವಾಯುವ್ಯ ನಗರದ ಕೆರ್ಮಾನ್‌ಶಾಹ್‌ನ ಬೀದಿಯಲ್ಲಿ ಕೈಗಳನ್ನು ಚಾಚಿ ಮತ್ತು ದಾರಿಹೋಕರಿಗೆ “ಉಚಿತ ಅಪ್ಪುಗೆ” ನೀಡುತ್ತಿದೆ.

ಕಾರ್ಮಿಕ ಅಶಾಂತಿಯ ಲಕ್ಷಣಗಳೂ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಇರಾನ್‌ನ ಹೊರಗಿನ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಿದ ವೀಡಿಯೊಗಳು ದೇಶದ ನೈಋತ್ಯದಲ್ಲಿರುವ ಅಸಲೋಯೆಹ್ ಪೆಟ್ರೋಕೆಮಿಕಲ್ ಸ್ಥಾವರದ ಹೊರಗೆ ಟೈರ್‌ಗಳನ್ನು ಸುಡುವ ಮುಷ್ಕರ ಮಾಡುವ ಕೆಲಸಗಾರರನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ.

ಕಾರ್ಮಿಕರು ಅಲ್ಲಿ ರಸ್ತೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ನ ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿರುವ ಅಬಡಾನ್ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ ಕೆಂಗನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಸಂಸ್ಕರಣಾಗಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮುಷ್ಕರಗಳ ವರದಿಗಳಿವೆ ಎಂದು IHR ಹೇಳಿದೆ.

‘ಅವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಅಸ್ವಸ್ಥತೆ’

ಸೈಬರ್ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ, ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ ಗ್ರೂಪ್ ಎಡಲಾತ್-ಇ ಅಲಿ (ಅಲಿಯ ಜಸ್ಟೀಸ್) ಶನಿವಾರದಂದು ಮುಖ್ಯ ರಾಜ್ಯ ಟಿವಿ ಸಂಜೆ ಸುದ್ದಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಖಮೇನಿ ಕ್ರಾಸ್‌ಹೇರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಜ್ವಾಲೆಯಿಂದ ಸುಟ್ಟುಹೋಗುತ್ತಿರುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿತ್ತು.

ನಾರ್ವೆ ಮೂಲದ ಗುಂಪು ಇರಾನ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಅಮಿನಿಯ ಸಾವಿನಿಂದ ಉಂಟಾದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳ ಮೇಲಿನ ದಮನವು ಕನಿಷ್ಠ 95 ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಸಿಸ್ತಾನ್-ಬಲೂಚಿಸ್ತಾನ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಪೊಲೀಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಹದಿಹರೆಯದ ಹುಡುಗಿಯ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಾಚಾರವೆಸಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಿದ ನಂತರ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30 ರಿಂದ ಇರಾನ್‌ನ ದೂರದ ಆಗ್ನೇಯ ನಗರವಾದ ಜಹೇದನ್‌ನಲ್ಲಿ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಇನ್ನೂ 90 ಜನರನ್ನು ಕೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಯುಕೆ ಮೂಲದ ಬಲೂಚ್ ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ IHR ಹೇಳಿದೆ. ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಅಭಿಯಾನ.

ಜಹೇದಾನ್ ಅಶಾಂತಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳ 24 ಸದಸ್ಯರು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ರಾಜ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ನಾಸರ್ ಕನಾನಿ ಸೋಮವಾರ “ಅವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಅವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಕೈ ಕಟ್ಟಿ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

IHR ಸೇರಿದಂತೆ ಅಭಿಯಾನದ ಗುಂಪುಗಳು ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳ ಕ್ರೌರ್ಯವನ್ನು ತೋರಿಸುವ ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ಸಹ ಸೂಚಿಸಿವೆ, ರಕ್ಷಣೆಯಿಲ್ಲದ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರನನ್ನು ಕಟ್ಟಡದಲ್ಲಿ ರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡುವಾಗ ಲಾಠಿ ಬೀಸುವ ಪೊಲೀಸರು ಥಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಗಳು ಡ್ರ್ಯಾಗ್‌ನೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವುದರೊಂದಿಗೆ, ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಾಮೂಹಿಕ ಬಂಧನಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣ ನಿಷೇಧದ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಸಹ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಆರೋಪಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಪುರುಷರ ಫುಟ್‌ಬಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವದ ಅಗ್ರ ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಗೋಲ್‌ಸ್ಕೋರರ್ ಆಗಿದ್ದ ಅಲಿ ಡೇಯಿ, ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಗಣರಾಜ್ಯವನ್ನು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಕಟುವಾಗಿ ಟೀಕಿಸಿದ ನಂತರ ವಿದೇಶದಿಂದ ಟೆಹ್ರಾನ್‌ಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ನಂತರ ಅವರ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅನ್ನು ಮುಟ್ಟುಗೋಲು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇರಾನ್ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

“ಎರಡು ಅಥವಾ ಮೂರು ದಿನಗಳ ನಂತರ” ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಅನ್ನು ಅವರಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಡೇಯಿ ಸೋಮವಾರ ಎಎಫ್‌ಪಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

(AFP)

.

Related posts

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ